Hạng C
13/11/07
847
16.380
93
53
Mình cũng tự nhập hàng về rồi thay à Bác, phần máy thì mình chưa làm chỉ mới làm phốt gist fix cái hao nhớt. Xe mình mấy cái quan trọng thì cũng chỉ sữa ở 1 gara cũng có tiếng trong hội Bim nên cũng yên tâm.
Thật sự mình không tin tưởng lắm khi mua hàng ở VN á (giá quá rẻ so với mua bên US luôn) nên lúc nào cũng tự order bên US về hết.

Mình thấy Bim khi chạy thì cứ bão dưỡng, thay thế thì chạy vừa sướng vừa ngon, tự tin lái em nó đi trong vòng 3-5 năm nữa. Như chuyến xuyên việt vừa rồi (sau khi làm) chạy liền 1 mạch hơn 3,500km mà im ru không "beng" tiếng nào.
Xe bác máy n63 nhỉ?
Nếu thế thì hao nhớt ko phải do sterm seal đâu.
Sterm seal chỉ gây hao nhớt khi nổ máy do hiện tượng lòn nhớt khi đậu lâu, nếu xe chạy đều sẽ ko hao.
Mình đọc thì nghe bảo máy s63 có vấn đề với piston ring, hãng bmw bên mỹ nó thay máy cho chủ xe tuỳ tình trạng hao nhớt

• Like
Reactions: Bibim
Hạng C
20/6/17
657
1.117
93
46
Xe bác máy n63 nhỉ?
Nếu thế thì hao nhớt ko phải do sterm seal đâu.
Sterm seal chỉ gây hao nhớt khi nổ máy do hiện tượng lòn nhớt khi đậu lâu, nếu xe chạy đều sẽ ko hao.
Mình đọc thì nghe bảo máy s63 có vấn đề với piston ring, hãng bmw bên mỹ nó thay máy cho chủ xe tuỳ tình trạng hao nhớt
Mình cũng tham khảo nhiều về vụ này Bác, mới nhất là theo cái MC này:

Thật sự nếu như làm đúng như thủ tục trong MC này thì ngay cả PMH chắc cũng không theo đâu (mình không nói là không làm nỗi nhe) nhưng mình biết cách của các kỹ sư VN mình hay lắm á.
Nó có quá nhiều các kỹ thuật cần phải check trước khi bắt bệnh chổ nào và cần phải thay thế rất nhiều các thiết bị liên quan.
MC tổng cộng có 46 trang hướng dẫn cho các chi tiết cần thay thế. BMW có khuyến cáo như sau:
Đầu tiên: Xem xe có khói không, nếu không có và đạt chuẩn kiểm tra của BMW thì tính độ hao nhớt theo công thức sau:

nếu như xe mình chạy 750 mile (1,200km) mà hao 1,333 ml/mile (tương đương với hao 1 lit nhớt cho 1,200 km) thì lúc này sẽ làm các thêm các phân tích tiếp để xem hao ở đâu (phần này nhiều lắm nên mình không nêu ở đây)
còn nếu như dưới mức hao ở trên thì đối với N63 thì không cần làm tiếp gì hết và giải phóng xe cho khách hàng.
Còn về phần thay thế máy cho chủ xe theo tình trạng hao nhớt thì áp dụng theo ma trận sau:
BMW X6 5.0 - Quá trình bảo dưỡng sau 1 năm vận hành

Bên US thì dịch vụ của BMW quá tốt, 1 phần cũng tính tới cơ sở hạ tầng đường xá, nhiên liệu tốt... của US quá ngon nên xe nào dưới 50k miles hay 90k km thì sẽ được thay máy mới luôn, còn không thì % mà khách hàng trả cũng không nhiều so với số quãng đường xe chạy.
Còn ở VN thì phần này không có được triệu hồi bởi hãng, chỉ được triệu hồi kim xăng và túi khí là quá mừng rồi á.
Hình ảnh mà BMW cần khi để xác định

Nói chung là hiện tại rất ít gara nào làm theo các kỹ thuật hướng dẫn của BMW, người biết thì họ đã làm chủ và hướng dẫn lại cho thợ, còn thợ thì người này người nọ, nếu như chủ tự làm thì họ chỉ làm xe cho họ thôi, còn mình thì đi Bim riết thành thợ luôn.

Attachments

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
19/6/07
133
4
18
50
Đọc chưa xong bài của Bác chủ đã thấy mê sửa chữa với X6 5.0i (thực tế mê hồi 15 năm trước khi nó ra mắt), quyết định nhãy hố vôi theo Bác chủ !
BMW X6 5.0 - Quá trình bảo dưỡng sau 1 năm vận hành

Hạng B2
19/6/07
133
4
18
50
Xe X6 5.0i 2008 của mình báo lỗi động cơ nóng nhưng mới sáng sớm để xe qua đêm máy đang lạnh ngắt, mở điện (chưa đề) đã báo lỗi, vậy hỏng bơm giải nhiệt turbo như Bác chủ hay chết cảm biến nhiệt động cơ vậy Bác chủ, mình là Bim mới, nhờ Các Bác chỉ giúp. Cảm ơn nhiều !

• Wow
Reactions: Bibim
Hạng C
20/6/17
657
1.117
93
46
Xe X6 5.0i 2008 của mình báo lỗi động cơ nóng nhưng mới sáng sớm để xe qua đêm máy đang lạnh ngắt, mở điện (chưa đề) đã báo lỗi, vậy hỏng bơm giải nhiệt turbo như Bác chủ hay chết cảm biến nhiệt động cơ vậy Bác chủ, mình là Bim mới, nhờ Các Bác chỉ giúp. Cảm ơn nhiều !View attachment 3095750
À, xe mình cũng đã bị lỗi này và mình có post ở trang 1. tại thời điểm đó thì sau khi kiểm tra thì phải thay cái bơm nước turbo. Có nhiều nguyên nhân để dẫn tới lỗi này nên chắc là Bác phải cho thợ kiểm tra thì mới biết được nhe.

• Like
Reactions: dong19741981