Re:Hành trình trở lại sau hơn 1/4 thế kỷ

Đọc xong bài thơ thấy cay mắt quá, giống bác em ngày xưa, rút cuộc là bi đuổi cổ về nước lấy một bà nông dân làm ruộng, bây giờ nghĩ lại vẫn còn buồn cho bác, không phảii là buồn bình thường mà là đau xót cho bác vì đã sinh nhầm thời.hayza

• Like
Reactions: Hcivic
Hạng D
24/7/09
1.003
107
63
Hà nội

van_nguyen113 nói:
Đọc xong bài thơ thấy cay mắt quá, giống bác em ngày xưa, rút cuộc là bi đuổi cổ về nước lấy một bà nông dân làm ruộng, bây giờ nghĩ lại vẫn còn buồn cho bác, không phảii là buồn bình thường mà là đau xót cho bác vì đã sinh nhầm thời.hayza

Chiến tranh loạn lạc, bi kịch cá nhân thật ra quá nhỏ bé bên cạnh bi kịch của cả dân tộc. Dẫu sao, so với các bạn bè trang lứa, được đi học ở nước ngoài là diễm phúc không nhiều người có được. Thế nhưng, cũng vì chiến tranh, ngay cả những ng may mắn đó cũng ko tránh khỏi những bi kịch của riêng mình.
Xin chia xẻ 1 bài hát hay của nữ ca sĩ xinh đẹp Margarita Hranova, bài "Mưa rơi" với nội dung gần gũi với câu chuyện tình buồn nói trên.
[tube]http://www.youtube.com/watch?v=NDCp2WYBjJI[/tube]

Lời: "Em biết rằng với đôi ta, con đường kết thúc nơi đây,
Hãy lặng im, anh hãy lặng im, không một lời, không một âm thanh
Mưa bắt đầu rơi và em ko khóc
Những cọng hoa khô héo run rẩy trong hoàng hôn,
Em muốn ngăn những nghĩ suy bời rối,
Sống sao đây và chết sao đây
Trong thế giới của em thiếu vắng tình yêu?
Anh dừng lại đi, xin đừng nói những lời ly biệt
Đối với hai ta, chúng chẳng còn ý nghĩa..."

Last edited by a moderator:
  • Like
Hạng D
24/7/09
1.003
107
63
Hà nội

Đêm Noel lại sắp tới rồi. Cây thông Noel đã đc dựng lên ở Đại lộ Sa hoàng - Người giải phóng, gần Nhà Quốc hội, Sofia. Nhớ cái không khí lễ hội sôi động từ đầu tháng 12 ở bên đó quá. Dịp này SV đc nghỉ 1 tuần, từ Noel tới hết Tết Dương lịch. Bù lại, Tết Âm lịch thì chúi mũi học thi. Chẳng mấy ai ăn Tết ta cả !

• Like
Hạng D
29/9/06
1.278
7
38
www.otosaigon.com

Bác Gentledog có biết ai tên Hoàng (Phan Huy Hoàng) người Hà Tĩnh, cùng học thời gian với bác ko?

Hạng D
24/7/09
1.003
107
63
Hà nội

ph_h nói:
Bác Gentledog có biết ai tên Hoàng (Phan Huy Hoàng) người Hà Tĩnh, cùng học thời gian với bác ko?
Thông tin của bác ít quá. LHS VN ở BG khá nhiều, cỡ vài trăm người, học ở các trường, các thành phố, các năm khác nhau. Ko thể biết hết nhau đc. Em có hỏi vài ng bạn khác cũng ko ai biết bạn Hoàng ng HT. Bác cho xin vài thông tin nữa như: - Sang BG năm nào, học trường nào, TP nào?

Hạng D
15/10/06
1.832
26
48
3lan

Năm nay Bungary vào Schengen, tháng 3 sẽ mở biên giới đường hàng không và đường thủy. Tháng 7 đến lượt đường bộ. Bác Gent có dịp qua lại Bungary thì vào Balan chơi nhé. Em véo cằm bác.

• Like
Hạng D
24/7/09
1.003
107
63
Hà nội

tommyle nói:
Năm nay Bungary vào Schengen, tháng 3 sẽ mở biên giới đường hàng không và đường thủy. Tháng 7 đến lượt đường bộ. Bác Gent có dịp qua lại Bungary thì vào Balan chơi nhé. Em véo cằm bác.

Chương trình khoá 1976 của bọn tôi sẽ quay lại Bul trong năm 2013 ! Hy vọng đc thăm lại cả Poland luôn thể ! Thanks bác rất nhiều, noted with gratefulness !

Hạng D
2/4/04
1.523
5.570
113
saigon, Vietnam
Em đọc một lèo 19 trang của các bác, tuổi thơ như trở lại với em vì những năm 80 em đọc khá nhiều sách từ các nước Đông Âu và rất ấn tượng về sự trào lộng của vùng "keo kiệt" xứ Hoa Hồng. Cám ơn sự chia sẽ của các bác