Tập Lái
10/7/10
37
6
8
59
Re:Hành trình trở lại sau hơn 1/4 thế kỷ

Theo mình, ông thầy Kaloyanov có khuôn mặt " rặt " Bul, giống nhân vật Bombob trong phim " Trên từng cây số" với nhân vật chính đẹp trai Stefan Deanov từng làm mưa làm gió một thời ở truyền hình VN.
Nhân dân Bulgaria rất nhân hậu các Bác nhỉ !

• Like
Reactions: Hcivic
Hạng F
13/1/06
12.145
2.187
113
60
Bình Thạnh -Tp HCM

Họ chất phác, nhân hậu, hiếu khách và cũng lịch sự lắm đấy! Nhớ lại hồi đó trên những chuyến tàu đi GABROVO một mình, tui vẫn thường được những người cùng khoang hỏi han trò chuyện và cảm thông lắm...Hình như họ thấy thực sự thương cảm những đứa trẻ xa nhà bọn mình các bác ah?! ;)

Ông thầy có vẻ giống người Nam Tư các bác ơi!?
@Gentledog: Đợt về phép tháng 4 năm 86, tui có ra HN và nhờ gia đình họ hàng ngoài đó tiến hành lễ ăn hỏi đàng hoàng nhé, vậy mà...:(

vvhoamap nói:
Gentledog " Ở TP HCM, có cô bạn bác sĩ cùng khóa đi Bun, chơi với mấy anh phi công ng Bun của VAL, vần thường tự làm bánh banitsa ăn và đãi các bạn cùng học bên đó khi họ đến nhà chơi !"

Gia dinh toi hay toi choi nha co bac sy nay va thuong duoc an banitsa , uong boza. Ngon va nho
Ơ, bác vvhoamap cũng từng ở BUL sao?

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
16/4/07
103
1
0

Tôi  ở Bul từ năm 1975 tới 1982 = 6.5 năm. chỉ mong làm được chuyến thăm lại chốn cũ mà chưa có dịp. Đọc những trang trên này thấy nhớ Bul quá

• Like
Hạng D
24/7/09
1.003
107
63
Hà nội

hcivic nói:
@Gentledog: Đợt về phép tháng 4 năm 87, tui có ra HN và nhờ gia đình họ hàng ngoài đó tiến hành lễ ăn hỏi đàng hoàng nhé, vậy mà...:(

Gọi là không có duyên phận với nhau đó bác ! :(

Madeleine nói:
Theo mình, ông thầy Kaloyanov có khuôn mặt " rặt " Bul, giống nhân vật Bombob trong phim " Trên từng cây số" với nhân vật chính đẹp trai Stefan Deanov từng làm mưa làm gió một thời ở truyền hình VN.
Nhân dân Bulgaria rất nhân hậu các Bác nhỉ !

Ông diễn viên đẹp trai đó nằm trong tâm tưởng, sổ tay và ...ví của các thiếu nữ VN hồi những năm cuối của TK70 :D! Sang đến Sofia, gặp ông thường xuyên trên đường trước CLB Sĩ quan. Ông là diễn viên thuộc Nhà hát QĐ Bulgaria !
Tặng các bác từng yêu thích bộ phim "Trên từng cây số" đoạn clip có đoạn nhạc mà hồi đó không ai không thuộc !
[tube]http://www.youtube.com/watch?v=bu9So-IKf0w[/tube]

Thông tin giờ chót: Sáng nay em vừa tiễn đoàn các thầy cô BG về nước từ SB Nội Bài !

Last edited by a moderator:
  • Like
Lão Mộc
30/11/06
1.431
8
38
BÌNH ĐỊNH

gentledog nói:
Thông tin giờ chót: Sáng nay em vừa tiễn đoàn các thầy cô BG về nước từ SB Nội Bài !

Mừng quá( khách về thì Bác mới rảnh):D Bọn em sắp đc uống rượu BG rồi

Tập Lái
10/7/10
37
6
8
59

Ngóng thêm hình của các Bác đây, rảnh rổi các Bác post thêm nhé !
@gentle dog : Cám ơn Bác về đoạn nhạc phim.

Hạng D
24/7/09
1.003
107
63
Hà nội

Xin khoe với các bác 1 thứ mà đối với em chỉ có giá trị kỷ niệm và như em có nói đùa với bạn bè là nó sẽ chỉ đc sử dụng 1 lần duy nhất: được nhắc đến 1 cách trang trọng trong bài điếu văn đọc trong lễ tang của em khi em qua đời (mong rằng ngày đó càng lâu đến càng tốt :D). Nhưng đối với các bác đang là công chức hay đang làm việc trong các doanh nghiệp NN và nhiều institutions khác lại khá giá trị vì văn bản này được EU và Bộ GD VN công nhận. Còn đối với bọn Bun thì với văn bằng này đi xin việc còn dễ hơn bằng Tiến sỹ, vì TS có thể chưa phải là Kỹ sư, còn ThS thì bắt buộc phải là Kỹ sư trước đã ! Vì thế các ông giáo Bun khuyên mấy bạn VN đã có bằng Tiến sĩ rồi cũng nên lấy Chứng chỉ này !

P/S: Bác nào học ở Bun hay Đông Âu quan tâm đến Giấy chứng nhận này  có thể P/M cho em để biết thêm chi tiết. Em biết chắc chắn khá nhiều bác tốt nghiệp trường Máy và trường XD Sofia đã có giấy này từ khá lâu rồi !

• Like
Hạng F
13/1/06
12.145
2.187
113
60
Bình Thạnh -Tp HCM

gentledog nói:
...
Nói đến cái rét xứ tuyết, hồi đó còn trẻ, cũng liều và ẩu lắm. Giờ học thể dục kết thúc, vào nhà tắm xong cái là đi ra ngoài trời luôn, ko sấy tóc. Đi 1 đoạn sờ lên đầu thấy tóc ướt đã đóng hết thành băng. Vẫn chẳng hề hấn gì ! Bây giờ mà làm thế chắc lên nóc tủ khẩn trương chứ ko đùa !
Kỳ nghỉ đông năm đó được nhà trường cho đi nghỉ ở Семково, trượt tuyết. Điều ấn tượng nhất là mặc dù băng tuyết khắp nơi, nhưng trời nắng rực rỡ, lặng gió và rất ấm, chỉ cần mặc áo sơ mi hay áo len mỏng là đủ. Đi nghỉ đông về mà ai nấy đều đen thui như đi tắm biển vậy.
Семково mùa tuyết phủ:

Những bức ảnh mờ bụi thời gian (mong các bác thông cảm):

Các bác là sinh viên nên đời sống tinh thần cũng có khá hơn bọn tui (công nhân) là được xem, được đọc hoặc đi chơi tham quan vui đùa trên núi tuyết ... Thậm chí có thể còn được cho học lái xe o-tô bác nhể?:p
Hồi đó "công" mình ăn mặc phong phanh thế kia, thật là tội nghiệp - ôi những đứa con nghèo đáng thương của Mẹ VN ơi! Vậy chứ trong số các bác ai cũng đã cố gắng thu nạp đủ kiến thức và văn hoá văn minh để mang về phục vụ cho đất nước cho quê hương...

Không biết bao giờ các bác mới lại được quay lại xứ sở hoa hồng xinh đẹp bác nhỉ?:cool:

Hạng D
24/7/09
1.003
107
63
Hà nội

@bác hcivic: Hồi đó tụi em toàn vào cửa hàng trẻ em (Дет Маг) mua quần áo mùa đông thôi (rẻ lắm vì nhà nước trợ giá 50%). Còn quần thì mua vải tự may lấy ! Mãi tới năm thứ 3 trở đi mới bắt đầu dám mua quần bò mặc ! Hè và đông nào cũng đi làm thêm cả. Em nhớ mùa đông nhiệt độ âm 10-15oC, làm ca sáng phải dậy từ 5h sáng, nhìn ra trời thấy tối thui gió hú ù ù như bão, tuyết khô bay mịt mù. Thật ko muốn ra khỏi giường chút nào. Tối đi ngủ phải để 1 tờ 10 leva dưới gối. Nghe đồng hồ báo thức thì mắt nhắm mắt mở thò tay xuống gối sờ vào tờ 10 leva là tỉnh hẳn, bật dậy quyết tâm đi làm (đi làm 1 ngày đc khoảng 10 leva lương). Đúng là "sức mạnh kim tiền" !

Đoàn LHS Bun 1976 dự định năm 2013 sẽ quay lại Bun. Chắc em cũng lại đi nữa !

• Like
Hạng F
13/1/06
12.145
2.187
113
60
Bình Thạnh -Tp HCM

gentledog nói:
@bác hcivic: Hồi đó tụi em toàn vào cửa hàng trẻ em (Det mac) mua quần áo mùa đông thôi (rẻ lắm vì nhà nước trợ giá 50%). Còn quần thì mua vải tự may lấy ! Mãi tới năm thứ 3 trở đi mới bắt đầu dám mua quần bò mặc ! Hè và đông nào cũng đi làm thêm cả. Em nhớ mùa đông nhiệt độ âm 10-15oC, làm ca sáng phải dậy từ 5h sáng, nhìn ra trời thấy tối thui gió hú ù ù như bão, tuyết khô bay mịt mù. Thật ko muốn ra khỏi giường chút nào. Tối đi ngủ phải để 1 tờ 10 leva dưới gối. Nghe đồng hồ báo thức thì mắt nhắm mắt mở thò tay xuống gối sờ vào tờ 10 leva là tỉnh hẳn, bật dậy quyết tâm đi làm (đi làm 1 ngày đc khoảng 10 leva lương). Đúng là "sức mạnh kim tiền" !

Đoàn LHS Bun 1976 dự định năm 2013 sẽ quay lại Bun. Chắc em cũng lại đi nữa !
Bọn tui thì cứ đánh nguyên xi những gì nhà nước bạn "kính tặng" khi mới vào trường tiếng như hình bác thấy đó: cái áo măng tô đó gọi là "áo sít" (dành cho người di gan). Mặc vào chẳng sang chẳng hợp thời chút nào nhưng cũng khá ấm bác ah. Vài thằng bạn nhà khá giả được gửi tiền qua cho mới có thể tậu áo lông hay áo khoác thời trang thôi...Bác nói lạnh buổi sớm mà nghĩ lại thấy cũng rùng mình, cảm giác ái ngại như bác là đúng nhưng không đi làm là bị trừ lương cũng buồn...Từ căn nhà "villa" đó, bọn tui lội tuyết ra bến xe bus mất khoảng 10 phút, sau đó làm cái bánh Banitsa lên xe ngồi ăn (tui thì không thích Banitsa nên chỉ ăn bánh sừng bò hoặc bánh mỳ kẹp xà lam)...Tới công trường thay bộ đồ công nhân rộng thùng thình làm ngoài trời ớn da gà luôn...:mad:

Từ nay đến năm 2013 tui ráng dành xèng đu theo bác được không nhỉ?:p :cool: