Tập Lái
7/1/13
11
0
0
Em cũng không biết đây là phanh BMW hay tất cả mấy phanh xe nhập. Cá nhân em chuyển từ số sàn (Cruze) lên BMW 520i (F10). Bây giờ lúc dừng đèn đỏ, em rà phanh rất nhẹ đến khi dừng hẳn, trước khi đứng lại xe nó sẽ khựng 1 cái, lần nào cũng vậy. Người đi cùng sẽ có cảm giác bị giật 1 cái rất khó chịu.
Hôm mới mua em tưởng xe lỗi, lên EA làm um lên, nhưng thử các xe khác trong bãi cũng thế

Các bác đi lâu năm cho em hỏi có cách nào để khi dừng nó nhẹ nhàng, không bị khực 1 cái (như kiểu khóa cứng 4 bánh lại) ? :(

P/S: Cái này không phải do chưa quen chân đâu các bác nhé, vì em thử mọi cách, nhẹ nhất có thể rồi.
Em check thử diễn đàn khoai tây thấy họ cũng hay bị cái này (jerking while stopping)

Hạng D
10/2/12
2.479
2.960
113
Bình thường mà, sống chung với lũ đi bác :D

Chi Hội Trưởng BFC
1/3/10
5.332
5.015
113
Emptiness
Thắng xe BMW hay bị như vậy lắm, nhất là 3 series, 5 series thì ít hơn.
Bác có thể giảm bằng cách rà bố thắng với đĩa đi bác, sẽ bớt nhiều hoặc hết hẳn luôn đó.

Hạng B2
25/9/10
461
333
63
Mer E250/E300 dòng tương đương của BIM 5 của bác cũng vậy đó bác, hơi khó chịu tí nhưng an toàn đấy. Muốn hết cảm giác giật thì cứ như bác Moon nói, đè ra mài nhẵn là hết nhưng sẽ ko an toàn do hệ số ma sát kém đi. Em nói ngu tí!

Tập Lái
7/1/13
11
0
0
Cảm ơn các bác đã tư vấn, hóa ra em không cô đơn.
Các bác nói mài nhẵn là đùa hay thật đấy ạ? Vụ này em dốt lắm.

Chỉ mong là có cách can thiệp, chứ cứ rà chân hoặc hơi nhích lúc dừng thì giống làm xiếc quá, mà em thử cũng chả hết.
Có cách nào can thiệp phần mềm không các bác nhỉ?

Hạng C
1/4/11
693
4
18
58
Cái này theo mình do cảm giác chân thắng chưa quen nên hơi bị giật, ngoài ra nếu anh nào chạy "hổn" đạp ga nhanh rồi thắng chổ đông cũng làm xe giật. Mình chạy đằm tính nên rà thắng từ từ nên xe cũng khá êm dù là 3 ser.

Tập Lái
7/1/13
11
0
0
Thật sự nó bị vậy đấy bác ơi, chứ không phải em chạy láo hay nhanh đâu.
Có thể xe của em mới quá, nên phanh ăn quá chăng.

Hạng B2
30/10/12
354
389
63
31
xe em (3 ser) cũng bị như vậy, mỗi lần thắng còn tạo ra tiếng kêu nữa nghe khá khó chịu. nhân tiện các bác cho em hỏi mỗi lần em tắt máy dừng hẳn sau đó thả chân thắng ra thì xe nhích nhẹ tới phía trước như vậy có sao không các bác?

Hạng C
26/12/12
739
467
63
Có cách để khi phanh đứng lại không bị giật, im ru luôn, nhưng các chuyên gia khuyên không nên làm thế. Đó là lúc sắp dừng, bác trả về N.

Hạng B2
24/2/12
297
493
63
Trước đây khi ngồi xe với bà chị bả nói là khi chị dừng xe rất êm không thấy khựng (xe CRV) và mình nghĩ mai mốt mình cũng làm được như chị ấy. Sau đi 3er Cab mình chạy và đôi khi được đôi khi cũng phút cuối hơi khựng 1 chút tuy rất nhẹ, mình cũng nghĩ chẳng lẽ không là là rồi dừng hẳn được sao? Nhưng giờ các bác nói trên đây vậy giờ trở đi biết là nó vậy rồi thì cũng không suy nghĩ khựng hay không nữa.