Hỏi/Đáp Kỹ Thuật cac bac cuu e voi

Tập Lái
3/9/14
4
0
1
38
E có con xe cruze mới mua đầu năm chạy rất ngon nhưng cách đây 1 tháng khi e muốn tăng tốc từ 50km lên thì có tiếng kêu ồ ồ phía bên phụ lái(chỗ bầu lọc gió). Tiếng kêu kéo dài khoảng 5s khi đạt đc vận tốc 60 thì ki kêu nữa. Tương tự ở tốc đọ cao hơn. E sửa khắp hải phòng. Hà nội nhưng ki tim ra bệnh. Bác nào từng gặp phải trường hợp này hoạc biết thì tư vấn giúp e với.

Tập Lái
3/9/14
4
0
1
38
E có con xe cruze mới mua đầu năm chạy rất ngon nhưng cách đây 1 tháng khi e muốn tăng tốc từ 50km lên thì có tiếng kêu ồ ồ phía bên phụ lái(chỗ bầu lọc gió). Tiếng kêu kéo dài khoảng 5s khi đạt đc vận tốc 60 thì ki kêu nữa. Tương tự ở tốc đọ cao hơn. E sửa khắp hải phòng. Hà nội nhưng ki tim ra bệnh. Bác nào từng gặp phải trường hợp này hoạc biết thì tư vấn giúp e với.
Hu hu

Hạng F
15/11/10
9.321
2.961
113
50
Em không giúp được bác vì em chưa bao giờ gặp trường hợp này.

Up cho các bác khác vào giúp bác chủ.

Hạng B2
28/3/14
405
173
43
...bác sữa khắp nơi rồi , vậy là kiểm tra các khớp nối của toàn bộ ống hút đã xiết chặt lại chưa ạ ! xem thân ống hút có nứt chỗ nào ko ? Nếu có nứt , tét hoặc xiết lỏng thì khi đạp ga nó hụt và bò rống ghê lắm ....còn nói cảm biến air thì em ko dám do xe bác mới mua ....!!!!!..kiểm tra kĩ lại đi bác .....

Tập Lái
3/9/14
4
0
1
38
...bác sữa khắp nơi rồi , vậy là kiểm tra các khớp nối của toàn bộ ống hút đã xiết chặt lại chưa ạ ! xem thân ống hút có nứt chỗ nào ko ? Nếu có nứt , tét hoặc xiết lỏng thì khi đạp ga nó hụt và bò rống ghê lắm ....còn nói cảm biến air thì em ko dám do xe bác mới mua ....!!!!!..kiểm tra kĩ lại đi bác .....
thank bac CAP51, hom nay e moi phat hien ra no co them 1 benh nhu bac noi la dap ga no thut va bo rong ghe lam. nhung lieu no nut, tet hoac xiet long thi co anh hung den tieng keu nhu bac noi ko a.

Hạng D
4/6/10
1.732
2.433
113
Bác thử kiểm tra và trả lời một số câu hỏi sau để tiện tư vấn.

1/ Xe bác là số tự động (LTZ) hay số tay (LS)
2/ Bác đã chạy được bao nhiêu km rồi
3/ Bác đang dùng xăng gì
4/ Khi máy nó kêu thì bác có mở máy lạnh hay không, đang để khí trong hay khí ngoài. Bác thử tăng tốc và tắt máy lạnh xem nó có kêu không.
5/ Nó kêu lúc đang ở số mấy, nó kêu trước khi hay trong khi hay sau khi chuyển số
6/ Lúc nó kêu thì tua máy đang chỉ khoảng bao nhiêu? Tất cả các lần kêu có trùng hợp với dải vòng tua nào hay không?
7/ Bác thử đứng tại chỗ, để N, đạp ga cho tua máy lên và xuống xem nó có kêu hay không? Nếu có kêu thì ở vòng tua bao nhiêu. Bác cho người khác đạp ga, bác mở nắp capo nghe thử xem tiếng động đó phát ra ở vùng nào.
8/ Khi nó tiếng kêu đó, bác có cảm giác xe rung, giựt hay khựng gì hay không?

Xe em cdx 2010, đi được 60,000km, hiện nay nó cũng kêu ò ò khi ở vòng tua khoảng 1150v/p và chỉ kêu khi chạy trên 5km, xác định nguyên nhân là cái block nén máy lạnh, xe vẫn lạnh bình thường.

Trước đây xe em cũng bị khi nhồi ga lên thì thỉnh thoảng nó kêu lọc cọc lọc cọc khoảng 5s (nghe khá nhỏ) ở vòng tua tầm 1300v/p, thỉnh thoảng thốc ga nhanh khi đi chậm thì nghe tiếc kéc kéc khoảng 2s. Sau đó phát hiện cái tăng đai bị rơ. Thay tăng đai thì hết tình trạng này.

Hạng B2
28/3/14
405
173
43
...bị tình huống này thì 1 là lốc nén lạnh như bác meocon07 đã nêu , 2 là cảm biến air hoặc ~ linh tinh khác như nứt , tét đường ống hút gió .....do bác chủ nêu là xe mới mua , tính tầm này là khoãng 8 tháng nên ko dám nói là cảm biến air , vậy bác chủ k.tra thử lốc nén lạnh và toàn bộ đường ống , cổ hút gió kĩ ...mấy cái tét , nứt...đường ống hút thì dễ khắc phục nhưng o chú ý thì lúc đạp ga , do bị hỡ nên dòng khí ko hút vào bị loãng gây hiện tượng bò rống và hơi ỳ , nếu nhấn mạnh ga hơn 1 chút thì vẫn ok nhưng tội cái máy ....nói chung bác chủ k.tra kĩ các vấn đề of các bác đã nêu để mau khắc phục v2 ...hiii

Hạng D
4/9/11
2.135
957
113
xe bác có mấy bầu tiêu âm ở đừong ống hút gió ?????
trứoc đây e có chiếc camry cũng bị y chang như xe bác tăng tốc là kêu ồ ồ rất khó chiu . e kêu thợ hạ cái cảng trứoc xuống thì bị sút cái bầu tiêu âm ở dứoi đó. e kêu thợ gắn lại kết quả là im re luôn
Ps ; xe camry của e nóo có 2 bầu tiêu âm lận. 1 cái trong cái cảng trứoc . 1 cái trên đừong ống sau cái lọc gió

• Like
Reactions: CAP51