Hạng D
25/8/06
1.341
388
83
Bác comayve cho em hỏi, độ cao tĩnh không của mấy cây cầu quy định như thế nào mà em thấy cầu bắt qua cái mương nhỏ xíu cũng phải làm thật hoành tráng( theo em biết mấy cái mương này chỉ có... xuồng 3 lá đi không hà)

Hạng B2
9/4/10
269
281
63
34
Thường vị trí giữa mố và cầu là sàn giảm tải ... bị lún hay không là do thiết kế của sàn giảm tải này.

Chi Hội Trưởng S.O.S
8/1/11
21.506
163.623
113
12
tp HCM
trenduonggiobui.wordpress.com
Em vừa "ăn đủ" 2 cái lốp xe tan nát cùng lúc khi chạy lên cầu Phú Mỹ đầu quận 2 tuyến từ trạm thu phí lên cầu. Hận GTCC lắm bác à và ngược lại biết ơn O.S và các hiệp sỹ O.S đã cứu hộ cho em vô cùng!
Bọn tham nhũng làm đường vô lương tâm quá đi. Hôm nay em vừa từ Vũng tàu về SG qua đoạn đường nêu trên, có tin vui "nhân dân cử đến đoạn đường dẫn từ trạm thu phí cầu phía Q2 chạy lên cầu Phú Mỹ 3 XE VÁ VỎ DI ĐỘNG" ĐẬU Ở ĐÓ CHỜ CHÉM MẤY THẰNG BỂ VỎ!

Last edited by a moderator:
Hạng B2
12/7/09
353
3.734
93
pvht nói:
Bác có dẫn chứng cầu ở Cà Mau thì em nói cầu ờ Cà Mau vậy. Đường từ TPCM về Nam Căn có rất nhiều cây cầu to mới xây, tết năm trước em đi ngang thì cũng tương đối ổn, tết năm rồi em đi ngang với tốc độ 80km/h, >>>kết quả bay 4 bánh như trong phim Mỹ, xe rớt xuống cạ 2 đầu ốc và cong gập lông đền gắn càn chữ A, xe chạy kêu ót ét luôn! May mắn vẫn còn đón giao thừa ở Năm Căn!
bác “Phan Văn Hòa Thượng” mô tả cho em thêm tí xíu thông tin về cây cầu đó được không? Nói chung đường từ HCM đi Cà Mau mà bác chạy 80Km/h thì bác cũng liều mạng quá, trên tuyến này em cảm giác chỉ có đường vào cầu Mỹ Thuận là OK, đường dẫn vào cầu Cần Thơ em thấy cũng không tốt lắm!

Hạng B2
12/7/09
353
3.734
93
duynguyen nói:
.......đánh xe 1vòng miền tây là có đủ thông tin chứ cần gì ngồi đây thu thập thông tin từ anh em gì cho lâu.......
Về lý thì có thể là như vậy đó bác, nhưng thực tế em không thể nào tìm được “hàng độc” bác ạ phải nhờ cao thủ địa phương góp ý, rồi chọn ra những công trình gay cấn nhất, sau đó lên kế hoạch, sắp xếp lộ trình..v.v. mới xong việc được bác ạ!

Hạng B2
12/7/09
353
3.734
93
kidrock290380 nói:
..........E góp ý các cây cầu khi chạy trên 40km/h sẽ bị đầu đụng nóc xe đây.
1/ Nguyễn Văn Linh - Cầu ông Lớn ông Bé gì đó e ko nhớ rõ, tốc độ an toàn 20km/h ....................
Cám ơn bác đã góp ý cho em cây cầu đầu tiên! Thằng này cũng đã nằm trong danh sách đen của em. Em đưa con số 20Km/h của bác vào bảng thống kê, nhưng hình như con số bác nói là hơi quá phải ko? Chiều mai em sẽ ra đó chụp trước vài tấm hình. Cám ơn bác nhé!

Hạng B2
12/7/09
353
3.734
93
oldgoat nói:
Bác comayve cho em hỏi, độ cao tĩnh không của mấy cây cầu quy định như thế nào mà em thấy cầu bắt qua cái mương nhỏ xíu cũng phải làm thật hoành tráng( theo em biết mấy cái mương này chỉ có... xuồng 3 lá đi không hà)
Tĩnh không của cầu căn cứ vào các chỉ tiêu chính:
+ Cấp sông/kênh (mỗi cấp quy định 1 tĩnh không tương ứng).
+ Mực nước cao nhất (đáy dầm cao hơn MNCN 0,5m hay 1,0m tùy sông có cây trôi hay không).
+ Quy hoạch giao thông tổng thể (ví dụ có tuyến đường dọc bờ sông và nằm dưới nhịp biên của cầu).
+ Tính chất quốc tế của dòng sông (ví dụ như cầu Mỹ Thuận, ngoài những quy định trên còn phải tham khảo ý kiến của các quốc gia về phía thượng lưu..v.v.).
Những cây cầu bác thấy có lẽ do cấp của nó cao, bây giờ thì chỉ có thuyền ba lá, nhưng trong tương lai thì có thể sẽ có thuyền nhiều “lá” hơn đi qua nó!

Hạng B2
12/7/09
353
3.734
93
lái bò nói:
Thường vị trí giữa mố và cầu là sàn giảm tải ... bị lún hay không là do thiết kế của sàn giảm tải này.
Vâng, ngoài món này còn có nhiều món ngon nữa lắm bác ạ. Kiểu như hồi xưa còn bao cấp trong bữa ăn chỉ có đĩa cá kho, đĩa rau muống luộc, chén nước luộc vắt vài giọt chanh, bây giờ “mở cửa” mới sáng dạ ra nhiều, còn nhiều món ngon nữa lắm bác!

Hạng B2
12/7/09
353
3.734
93
Ha Sonata nói:
....Em vừa "ăn đủ" 2 cái lốp xe tan nát cùng lúc khi chạy lên cầu Phú Mỹ đầu quận 2 tuyến từ trạm thu phí lên cầu. ...
Cám ơn bác về thông tin cây cầu thứ 2, cái này hoàn toàn em chưa ngờ đến. Chiều mai em đi chụp cầu Ông Lớn rồi chạy thẳng qua cầu Phú Mỹ, chụp hình ghi nhận tình hình luôn!

Hạng B2
12/7/09
353
3.734
93
quachbachlong nói:
Chủ thớt có vẻ là dân cầu đường nhỉ?
Em chính tông là dân cầu đường bác ạ.
quachbachlong nói:
Em cũng không hiểu chủ thớt lập ra cái thớt này để làm gì?
Bác không đọc những dòng đầu tiên em viết thôi, em lên đây để nhờ vả anh em OS chỉ điểm cho em những cây cầu có đoạn chuyển tiếp không ổn, và vận tốc của các bác ấy khi cho xe ra vào công trình đó bác à.
quachbachlong nói:
Có giúp gì cho những cây câu này không?
Em là con nghiện về món này bác ạ, em theo đuổi nó cũng khá lâu rồi, cũng hy vọng là đóng góp được tí gì đó cho các công trình sau này. Đó chỉ là mong muốn thôi, chưa chắc mong muốn là đạt được!