Hạng D
8/10/07
1.046
8
0
Danang City
RE: Các điểm bắn tốc độ dọc Quốc lộ 1

Mình nghĩ chắc chắn không phải Luật sai mà là cái Tâm của người thực thi Pháp luật, Pháp luật là "Luật chơi" nên ra đường phải theo biển là điều nhất định phải làm rồi, tuy nhiên nếu mục tiêu của CSGT là "Thu tiền" thì lại khác, điều đó lý giải tại sao có rất nhiều biện pháp đảm bảo an toàn giao thông nhưng số lượng và mức độ nghiêm trọng của tai nạn ngày càng tăng lên

Vài điều bộc bạch mong các Bác thông cảm,

Hạng C
1/10/05
848
58
28
53

Ở Mỹ có luật nếu cảnh sát mà vi phạm luật giao thông (trừ khi đang làm nhiệm vụ truy đuổi tội phạm) thì bị phạt nặng hơn dân thường rất nhiều. Ở mình thì xxx cứ chạy phạm luật thoải mái, vì cái thẻ ngành là giấy thông hành đặc biệt.
Em mà có quyền phạt xxx thì đảm bảo mỗi ngày em tóm được không dưới 100 chú.
Nói vậy để biết nếu ta cứ cố tình săm soi người khác thì không bắt được lỗi này cũng được lỗi khác. Nếu xxx coi lái xe là những người cần giúp đỡ để đảm bảo an toàn giao thông thì là chuyện khác. Đằng này họ coi lái xe là những con bò sữa để cho họ vắt. Như cái vụ phạt 43/40 km/h mà bác hcivic kể trên đây thì phải nói là: ĐỂU.

Nhưng nói qua cũng phải nói lại. Những ngày qua ở SG với cái nạn đào đường tùm lum mà không có CSGT thì chắc giao thông không biết còn kinh khủng như thế nào. Và có lẽ không phải 100% xxx đều là quân đểu cáng. Có những người cũng rất được. Nhìn cảnh những anh CS đôi nắng đội mưa chỉ dẫn cho từng cái xe vượt qua chổ kẹt, nghĩ họ nhận đồng lương chết đói em cũng thấy xót xa lắm. Và cũng phải nói rằng tỷ lệ lái xe thiếu ý thức không phải ít.

Hạng C
15/3/06
612
0
16
50
đâu đó

@ Bác Vietpre : Em biết là mình đang sống ở 1 đất nước mà nhiều thứ vẫn còn nhập nhèm, phần lớn mọi người vẫn phải tìm nhiều cách để kiếm tiền, bản thân em cũng đã bị nộp phạt vài lần nên cố gắng hạn chế bị phạt hoặc có bị phạt thì cũng nộp đúng hoặc nhỏ hơn cái lỗi mình vi phạm, chứ cứ để 1 bộ phận các chú xxxx muốn đòi gì cũng được thì khác nào nối thêm giáo cho các chú?! Em nghĩ đây cũng là cách làm cho mình và các chú đó hành xử đúng luật hơn.
Thế bác nhỉ!:D

1/4/07
21.982
16.729
113
0913168658

Cái quan trọng là muốn phạt hay không thôi. Nếu trước bảng 40km/h gắn thêm bảng 60Km/h thì mọi người không thấy bảng này cũng thấy bảng kia-khi đó mọi việc sẻ khác.
Trích đoạn: VietPre

Trích đoạn: ducanh
Em không phải lên giọng này nọ gì đâu, nhưng nếu mọi người cùng có ý nghĩ như bác thì cũng dễ hiểu là tại sao tai nạn GT vẫn cứ nhiều. Em nghĩ nên tôn trọng pháp luật đã, đừng vội gọi người ta là bọn, nó. Họ không lừa gì ai cả, biển báo cắm to đùng như thế, nhìn rất rõ vẫn cố tình vi phạm lại bảo họ lừa là sao??? Nói như bác khác gì bác dạy con bác nhưng con bác không làm theo, bác biết nó không làm theo bác mắng nó, nó nói lại là : Mày lừa tao! Bác nghĩ sao nhỉ?
Không phải là em "chửi" bác ah! Em cũng làm công chức NN kia mà? Nhiều người nói CC là thế này, thế nọ em cũng đau lắm chứ!
Nhưng khổ nổi, CSGT nhà mình, bắn tốc đô "hay kiểm tra vận tốc" đều chọn những nơi như vừa ra khỏi nội thị hoặc khi vừa mới vào. Bác thử nghĩ xem, VT đang lưu thông là 80km/h, thấy biển giới hạn tốc độ liệu bác giám ngay được không? Hoặc như chốt tại khu vực TT Kiến đức - Đắc nông, chốt CSGT ngay vị trí xuống dốc. ra khỏi TT làm sao bác giới hạn được tốc độ 50km/h. Hơn nữa, người làm giao thông, cắm biển đâu phải là người lái xe, cắm biển giới hạn toàn "cảm tính". Bác cứ nhìn hoàng lạot biển bảo GT ở SG xem sao? Vừa qua, báo SGTT có chùm ảnh "lạon biển báo" ở Sg, bác hãy tìn lại xem. Chúng ta là những người có học, có hiểu biết, có tuân thủ pháp luật thi nước mới an, dân mới lành. Tại sao em chửi, nhiều Cb CSGT thiếu trình độ lắm, khi lập biên bản mình, chữ nghĩa viết AE mình còn nhìn không ra nữa đắng khác. Xã hội giao cho họ một quyền lực, nhưng sử dụng quyền lực đó như thế nào?... Bác hãy suy nghĩ và cũng hiểu cho thực trạng nước mnình hiện nay.

Last edited by a moderator:
Hạng C
26/11/06
561
3
0

Trích đoạn: ducanh

@ Bác Vietpre : Em biết là mình đang sống ở 1 đất nước mà nhiều thứ vẫn còn nhập nhèm, phần lớn mọi người vẫn phải tìm nhiều cách để kiếm tiền, bản thân em cũng đã bị nộp phạt vài lần nên cố gắng hạn chế bị phạt hoặc có bị phạt thì cũng nộp đúng hoặc nhỏ hơn cái lỗi mình vi phạm, chứ cứ để 1 bộ phận các chú xxxx muốn đòi gì cũng được thì khác nào nối thêm giáo cho các chú?! Em nghĩ đây cũng là cách làm cho mình và các chú đó hành xử đúng luật hơn.
Thế bác nhỉ!:D
hoàn toàn nhất trí! :D

Hạng C
27/8/04
713
6
18
HCM
mail.viettel.vn

Bác hảy đặt vào vị trí của bác tài khi ấy, đâu phải chỉ có khoản phạt từ 200-400k đâu bác, khi không chịu chi thì ***sẻ đày đọa bác chứ, giam bằng chờ đóng phạt , mất thời giờ và tiền bạc chạy ra chạy vào để lấy được cái bằng về chứ, khi cộng lại còn hơn cả số tiền chung tại chổ. Các *** làm ăn cũng khoa học lắm chứ, tiền thu lúc nào cũng bằng hay thấp hơn khoản đóng cho NN và cái lợi duy nhất mà bác tài phạm luật được hưởng là thời gian.

1/9/05
3.361
8
38
46
Mù Căng Chải

Trích đoạn: dell132

Trích đoạn: like_car

vừa rồi e bị bắn 4 nhát trong vòng 4 ngày. 2 nhát ở Quãng bình tại các điểm 40km/h, 1 nhát ở đường Trường Sơn, 1 nhát ở Bình thuận ( lập biên bản). Toàn bị bắn ban ngày thôi, ban đêm thì chưa bao giờ bị.
trời ơi , trên QL5 ngoài Bắc , bắn đêm mưa gió bịt bùng mà các bác tài còn rụng như sung kìa bác ... bác nào cãi hả ??? cho thêm cái biên bản tội chống đối rồi sẽ show hình cho xem lun .... máy bắn đêm nó lên hình y như cái máy ảnh hay camera quay ban đêm , nền hình màu xanh đó bác ...

Hình như ban đêm không bắn được hay sao à các bác ?

Hạng B2
25/9/07
263
3
0

Trích đoạn: taigia

Ở Mỹ có luật nếu cảnh sát mà vi phạm luật giao thông (trừ khi đang làm nhiệm vụ truy đuổi tội phạm) thì bị phạt nặng hơn dân thường rất nhiều. Ở mình thì xxx cứ chạy phạm luật thoải mái, vì cái thẻ ngành là giấy thông hành đặc biệt.
Nói vậy để biết nếu ta cứ cố tình săm soi người khác thì không bắt được lỗi này cũng được lỗi khác. Nếu xxx coi lái xe là những người cần giúp đỡ để đảm bảo an toàn giao thông thì là chuyện khác. Đằng này họ coi lái xe là những con bò sữa để cho họ vắt. Như cái vụ phạt 43/40 km/h mà bác hcivic kể trên đây thì phải nói là: ĐỂU.

Nhưng nói qua cũng phải nói lại. Những ngày qua ở SG với cái nạn đào đường tùm lum mà không có CSGT thì chắc giao thông không biết còn kinh khủng như thế nào. Và có lẽ không phải 100% xxx đều là quân đểu cáng. Có những người cũng rất được. Nhìn cảnh những anh CS đôi nắng đội mưa chỉ dẫn cho từng cái xe vượt qua chổ kẹt, nghĩ họ nhận đồng lương chết đói em cũng thấy xót xa lắm. Và cũng phải nói rằng tỷ lệ lái xe thiếu ý thức không phải ít.

Em cũng đồng ý với bác cũng xót xa lắm. Nhưng thưa bác, bác có thấy các xxx sử dụng phương tiện gì để di chuyển, su dung 9iện thoại di động hiệu gì? vợ các chú ấy làm gì? con các chú ấy học trường nào?,....... nhưng vậy đồng lương của họ như thế nào .... có chết đói không?

Hạng C
1/10/05
848
58
28
53

quote:

Trích đoạn: taigia

Em cũng đồng ý với bác cũng xót xa lắm. Nhưng thưa bác, bác có thấy các xxx sử dụng phương tiện gì để di chuyển, su dung 9iện thoại di động hiệu gì? vợ các chú ấy làm gì? con các chú ấy học trường nào?,....... nhưng vậy đồng lương của họ như thế nào .... có chết đói không?

Thì em đã nói với các bác là XXX cũng có người này người kia mà. Em cũng biết rất rõ một số người và biết tài sản của họ như thế nào. Nhưng bác cứ suy rộng ra thì trong xã hội mình số người có thu nhập không minh bạch cũng không phải là ít. Chẳng qua họ không lấy thẳng từ tay mình ngoài đường nên mình ít thấy bức xúc hơn đó thôi.
Mỗi lần bị kiếm cớ xin đểu em cũng sôi máu lắm. Nhưng rồi nghĩ cái xã hội mình nó còn đầy nhiều chuyện hơn thế thì cũng có nguôi đi phần nào.

Hạng B2
12/10/07
233
2
0

Kính các bác,

Nhà em định đầu tháng 7 sẽ làm 1 tour Hà Nội - Đà nẵng. Các bác có kinh nghiệm đi trên đoạn đường này làm ơn chia sẻ cho em với. Em cảm ơn nhiều.