Hạng D
11/10/10
1.957
1.968
113
Theo như các bác tư vấn em đã k tra và thay mới đôi vỏ trước vì một bên có vết cắt, còn phía sau thì ok nên vẫn còn chạy được.
Nhân đây em muốn hỏi thêm các bác em sắp có chuyến xuyên việt với xe này vậy ngoài vỏ xe ra cần kiểm tra thêm phần nào nữa cho yên tâm ạ.
Cảm ơn các bác trước.

Hạng D
28/11/12
1.257
80
48
45
duvsp nói:
Theo như các bác tư vấn em đã k tra và thay mới đôi vỏ trước vì một bên có vết cắt, còn phía sau thì ok nên vẫn còn chạy được.
Nhân đây em muốn hỏi thêm các bác em sắp có chuyến xuyên việt với xe này vậy ngoài vỏ xe ra cần kiểm tra thêm phần nào nữa cho yên tâm ạ.
Cảm ơn các bác trước.
Em cũn chuẩn bị cho 1 chặng đường dài mùa tết này, bác nào có kinh nghiệm thì giúp em luôn với nhé.

Hạng B2
20/1/12
139
24
18
Vụ này rất nhiều thớt đã bàn rồi bác, các bác dùng công cụ tìm kiếm sẽ thấy ngay.

Hạng B2
29/8/12
191
20
18
Các bác cho em hỏi: Mon v6, 2.5 nổ máy nghe to, có cả tiếng hú nữa, nếu tắt điều hoà thì hết kêu, em đã mang đi nhiều gara kiểm tra nhưng mỗi nơi phán một kiểu. Mang vào hãng kiểm tra, anh kỹ thuật nói là tại quạt quay nấc 3 nên nó thế, cách khắc phục thì phải kiểm tra dàn lạnh, bộ phận giải nhiệt mới biết.

Hạng C
13/12/11
811
69
28
hailua80 nói:
Các bác cho em hỏi: Mon v6, 2.5 nổ máy nghe to, <span style=""color: #ff0000;"">có cả tiếng hú </span>nữa, nếu tắt điều hoà thì hết kêu, em đã mang đi nhiều gara kiểm tra nhưng mỗi nơi phán một kiểu. Mang vào hãng kiểm tra, anh kỹ thuật nói là tại quạt quay nấc 3 nên nó thế, cách khắc phục thì phải kiểm tra dàn lạnh, bộ phận giải nhiệt mới biết.
Theo em bác thử:
1. Phải kiểm tra và chắc chắn rằng hệ thống làm mát (giải nhiệt) hoạt động bình thường. Vì nếu hệ thống này hoạt động chưa đạt công suất tối đa nó sẽ bắt quạt gió thường xuyên chạy=> dễ hư.
2. Nổ máy(chưa mở máy lạnh) xem thử quạt chạy chưa, nếu quạt chạy thì có thể trở quạt có vấn đề, bác cho vệ sinh lại quạt or kiểm tra trở quạt.(em nghĩ tiếng hú xuất phát từ quạt).
Xe em trước đây quạt cũng thường chạy tốc độ 2(nhưng không hú), sau đó em cho kiểm tra và phát hiện 1 quạt không chạy nên cái còn lại phải chạy gánh cho cái kia => quạt thường xuyên chạy tốc độ 2. em vệ sinh lại quạt và xử lý cáci két nước => gời êm ru:)
Chúc bác mau chữa bệnh cho em nó nhé ! vì em nghĩ nếu không nó sẽ dẫn tới nhiều thứ khác lăn quay ra thì mệt.

Hạng D
28/11/12
1.257
80
48
45
Em vừa có 1 người bạn đt về do gặp 1 sự cố như sau. Xe hắn Mon 2005 vào cua leo qua tảng đá lớn và bị đội lên thủng bình xăng chảy lênh láng. Hán kiểm tra thì nói là phát hiện thấy bình xăng làm bằng nhựa chứ ko phải kim loại. Có bác nào rành cái này kiểm chứng dùm em cái này được ko ạ. Em ko nghĩ là Mon lại làm bình xăng bằng nhựa lỡ đang đi mà cán đá văng lên cũng thủng thì bỏ mịa.

Hạng D
29/11/04
1.821
14.959
113
hunghse nói:
Em vừa có 1 người bạn đt về do gặp 1 sự cố như sau. Xe hắn Mon 2005 vào cua leo qua tảng đá lớn và bị đội lên thủng bình xăng chảy lênh láng. Hán kiểm tra thì nói là phát hiện thấy bình xăng làm bằng nhựa chứ ko phải kim loại. Có bác nào rành cái này kiểm chứng dùm em cái này được ko ạ. Em ko nghĩ là Mon lại làm bình xăng bằng nhựa lỡ đang đi mà cán đá văng lên cũng thủng thì bỏ mịa.

Đúng thật là Mon 2.5 của em hình như bình xăng cũng bằng nhựa. Em cũng muốn hỏi lâu rồi nhưng rồi thôi. Em nghĩ làm nhựa mà nhựa tốt thì chắc an toàn hơn sắt !

Hạng B2
29/8/12
191
20
18
anhbac: Cám ơn bác,
Trước tết em mới ra thợ tháo quạt và thay 02 bạc đạn quạt rồi, đã súc và thay nước làm mát. Anh kỹ Thuật ở Phú Mỹ Ford nói xe em quạt chạy tốc độ 3 cơ.:(. theo em dự có 02 trường hợp xảy ra:
- Trường hợp 01: Em đã kiểm tra bằng cách tắt máy điều hoà thì máy chạy êm ru (tức là quạt không quay, như vây trở quạt vẫn bình thường).
- Trường hợp 2: mở máy điều hoà thì quạt bắt đầu quay, chạy 01 hay 02 cái thì em chưa biết và kêu rất to, có tiếng hú nữa. em sẽ mang ra thợ kiểm tra theo cách của bác xem có chạy 2 cái không?

Hunghse: cái bình xăng Mondeo làm bằng nhựa bác ơi, em nghĩ là để chống rỉ sét, bên dưới đáy thùng có tấm bằng thép để bảo vệ mà.