Hạng B2
22/12/06
144
4
16
RE: Cách chọn mua một em Bọ

Wow, cám ơn bác Fẹc....chính em thấy đèn báo không sạc khi trên đường từ Đà lạt về SG hôm mồng 5 Tết. Em đã ngừng xe tại Định quán kiểm tra dây curoa, thấy vẫn còn, đành phóng tiếp về SG. Sau đó, mồng 8, 9 em đi tiếp chuyến Vũng Tàu..về lại SG mời được bác Tú đến khám, té ra là bị sút dây sạc, bác ấy gắn lại.

Theo bác nói thì may cho em quá, những ngày ấy em đề máy vẫn ngon lành, em chỉ dùng đèn từ ngả 3 Vũng tàu về đến SG thôi.... không thì nàng 1200 hết pin luôn...phải không bác..

Lần nữa, cám ơn bác.

VW1100

Last edited by a moderator:
Hạng C
11/11/05
986
12
18
59

Bác Fè nói đúng quá !
Nếu chú ý các Bác chơi xe Bọ sẽ thấy một xe Bọ zin bao giờ cũng có con đội chuyên dùng, ống bơm bằng tay, một hộp đồ nghề hình tròn (bên trong có đủ các Tuýp, chìa khoá đủ để sửa chữa một em Bọ ở giữa đường ) Hộp này được gắn vào bánh sơ cua giống như cái chụp mâm và bên ngoài có một sợi dây cu-roa nữa .
Nhưng hãng VW khuyến cáo bạn nên đem theo một cọng dây cáp ambayya và một cuộn dây dù nhỏ nữa, đố các Bác biết cuộn dây dù đó để làm gì ?:D

Hạng C
11/11/05
986
12
18
59

Trích đoạn: tungrose

@saigonvw : Cuộn dây dù dùng để làm cáp kéo xe nếu xe bị pan

@ Tủng râu : Sợi dây dù nhỏ thôi, cỡ cọng cước câu cá ý .

Hạng C
4/3/04
654
1
18
Xì goòng

Sợi dây cước đó dùng để chọt lỗ khi bơm xăng bị nghẹt. :D

Hạng C
11/11/05
986
12
18
59

Trích đoạn: HuyTQ

Sợi dây cước đó dùng để chọt lỗ khi bơm xăng bị nghẹt. :D
không phải đâu Bác ơi - Lỡ bị đứt dây ga thì cột vô rồi dùng tay mà kéo - có điều cách cột và lòn dây kéo thế nào cho hiệu qủa thì là cả một nghệ thuật đấy :D

Hạng C
21/11/06
733
575
93
53

Hehe dzụ này em thử rồi. Đứt dây ga, để garanty to mà đi, gặp tiệm tạm hóa nhào vô mua cọng dây kẽm cột đồ...xong. Hôm đó đi Trị an chơi, cao hứng cho xe xuống nước "tắm". Trớ trêu là sau khi xoay ngang xe để rửa thì đứt dây ga...Bốn bề nước, em lai kg biết dây ga chạy như thế nào( vì mới mua xe), chỉ thấy thòng xuống dưới, mà lúc đó nước ngập hết rồi, đâu có ngó xuống dưới được... Sau đó phải quay xe và lên dốc cao dẫn xuống hồ trong tình trạng xe kg dây ga...Hú hồn nhỉ các bác.

Hạng D
10/8/05
1.219
4
38
124
CLB Xe cổ SG

Trích đoạn: saohom

Trớ trêu là sau khi xoay ngang xe để rửa thì đứt dây ga...Bốn bề nước, em lai kg biết dây ga chạy như thế nào( vì mới mua xe), chỉ thấy thòng xuống dưới, mà lúc đó nước ngập hết rồi, đâu có ngó xuống dưới được... Sau đó phải quay xe và lên dốc cao dẫn xuống hồ trong tình trạng xe kg dây ga...
Ôh thế đứt dây ga rồi thì bác quay xe bằng cách nào?

Hạng C
21/11/06
733
575
93
53

Em quay bằng cách đẩy, sau đó nổ máy đạp côn mà điều khiển.

Hạng D
10/8/05
1.219
4
38
124
CLB Xe cổ SG

Trích đoạn: saohom

Em quay bằng cách đẩy, sau đó nổ máy đạp côn mà điều khiển.
Chưa gặp trường hợp của bác bao giờ nhưng đó cũng là một kinh nghiệm hay cho anh em tham khảo trong những tình huống khẩn cấp. Tôi và bác Flat4... cũng đã bị đứt dây ga một lần trước cửa lãnh sự Mỹ rồi.
Theo tôi khi bị trường hợp như của bác có thể có một cách nữa là nổ máy, mở cốp sau lên và tăng ga-răng-ti lên cho máy nổ to một chút rồi vào số 1 thì sẽ tự chạy chầm chậm mà không cần phải tăng ga. Cứ thế điều khiển xe ra khỏi vị trí đó rồi ....... làm gì thì làm:D