Tập Lái
20/4/05
3
0
0
RE: Cách chống lại cơn buồn ngủ hữu hiệu nhất ??

Có kinh nghiệm là nên đảo mắt thường xuyên khi đang buồn ngủ, đừng nhìn tập trung vào xe đi trước, thay đổi chương trình nghe radio cũng có hiệu quả.

Một lần tôi đi ban đêm sau khi đã uống vài chén, lúc đầu thì thấy phấn chấn, xử lý ngọt ngào, khoảng 2 tiếng sau chạy gần về đến Hà Nội, bám theo một xe Jolie để tránh lóa mắt. Cứ nhìn mãi cái đít xe Jolie, cảm thấy muốn thiếp đi vì hình ảnh trước mắt gần như không thay đổi. Sau khoảng 3-4 lần như thế thì thiếp đi thật chắc chỉ khoảng 2-3 giây, vừa may xe Jolie chạy trước nháy đèn xin rẽ mới choàng tỉnh. Hú vía mà tỉnh hẳn ngủ. Nói chung buồn ngủ rất khó cưỡng.

Một lần tôi đi taxi đêm khuya gần sáng đường trường cũng bị một phát như thế, may mình ngồi sau chỉ bị thương nhẹ, khâu mất phát ở trán, còn lái xe ngất mất 10 phút, mất việc sau khi chi 100 chai đại tu máy và đầu xe. Nguyên nhân cũng là do lái xe ngủ gật, đâm vào đít xe tải. May mà nó không lạc tay lái sang làn đường ngược chiều.

O.S.P.D
27/9/05
1.703
311
83
64
www.vnexpress.net

Không có cách gì chống được các bác ạ!Công việc của em là trên xe,ngày nào đi ít 500km,nhiều ngàn-ngàn rưởi.Em thấy chỉ duy nhất có 1 biện pháp là lúc nào không cưỡng được nữa,tấp xe vào,ngủ khoảng 15-30 phút,rồi tiếp tục đi tiếp.Cách này an toàn và hữu hiệu hơn cả.Còn cà phê,rửa mặt,hút thuốc,nhai kẹo cao su...chỉ được một lúc thôi,rồi đâu lại vào đó.có khi thiếp ngay trên vô lăng thì nguy hiếm lắm,tỉnh dậy được thì"Thôi rồi Lượm ơi"!

Tập Lái
13/9/04
43
0
0
53
Hà Nội
www.vietkey.net

Hồi đi xuyên Việt, tôi đi 1000km đã thấy ghê răng mà đ/c này đi 1500km thì quá kinh, chắc gần như 24/24 ngồi sau vô lăng.

Trích đoạn: MINA

Không có cách gì chống được các bác ạ!Công việc của em là trên xe,ngày nào đi ít 500km,nhiều ngàn-ngàn rưởi.Em thấy chỉ duy nhất có 1 biện pháp là lúc nào không cưỡng được nữa,tấp xe vào,ngủ khoảng 15-30 phút,rồi tiếp tục đi tiếp.Cách này an toàn và hữu hiệu hơn cả.Còn cà phê,rửa mặt,hút thuốc,nhai kẹo cao su...chỉ được một lúc thôi,rồi đâu lại vào đó.có khi thiếp ngay trên vô lăng thì nguy hiếm lắm,tỉnh dậy được thì"Thôi rồi Lượm ơi"!

O.S.P.D
27/9/05
1.703
311
83
64
www.vnexpress.net

Bác ơi!em làm nghề đồng nát,nên đi suốt.Chạy khắp châu Âu mà bác.Bên này được cái đường xá đi không vất vả như ở nhà,nhưng chính cũng vì nhàn,tốc độ đều,nên càng dễ ru ngủ bác ạ.

Hạng B2
26/8/05
212
9
18
SG

Ô thế nhiều Bác buông ngủ giống E thế :D :D :D.

Nói tóm lại buồn là phải ngủ à các Bác, Em nghĩ là mỗi bác phải có 1 cách khác cách ngủ chứ, hóa ra cũng giống E ???:):)

Nhưng nhiều khi chỉ cần chống trọi qua cơn buồn ngủ khoảng 5 , 10 phút là lại bình thường như mới

Hạng B1
30/9/05
56
0
6

Em thấy các bác đưa nhiều cách phù hợp cho mọi tình huống rồi. Em xin bổ sung cách của em, vì em bị cái tật nếu buổi trưa mà ko được ngủ 1 tý thì buổi chiều buồn ngủ lắm; Trong xe em cứ để sẵn 1 hộp chè sâm của Hàn Quốc, lúc buồn ngủ làm 1 đến 2 gói ngậm thế là OK.

Hạng B1
14/12/04
77
1
8

Thêm 1 cách chống ngủ gật:

Đi xe cty từ tỉnh về tp, cả xe có ít bia đã ngủ hết, ngồi cạnh bác tài thấy thỉnh thỏang bác í lè lưỡi liếm... cái gì dài dài...

Nhìn kỹ hóa ra là túyp mù tạt xanh (wasabi) lọai hay dùng ăn kèm với hải sản sống. Bác tài bảo cái này hiệu quả hơn... cái khác.
Xin thử 1 miếng ---> xóc lên tận óc, chảy nước mắt ---> tỉnh ngủ hẳn.
Lát sau buồn ngủ---> làm lại từ đầu...

Hạng B2
8/4/05
238
21
18
53
SG

Em nghĩ tốt nhất là không nên tìm cách chống lại, buồn ngủ là phản ứng của cơ thể đối với sự mệt mỏi, không nên chống lại nhịp sinh học không có tác dụng bao nhiêu mà rất nguy hiểm khi đang lái xe.

Nếu bác đã uống một tý vào rồi thì nên tìm một chỗ nào đó massage một tý rồi đi tiếp :D bảo đảm hết buồn ngủ.

Hạng B2
23/4/04
367
0
16
Vietnam

Với tài xế chuyên nghiệp thì mới có thể chợp mắt một lúc, còn với tình trạng như các bác đã hơi có tý men, mà buồn ngủ, tấp xe vào lề là ngủ luôn một giấc đó:D
Theo em cafe đôi khi cũng không có tác dụng với trạng thái hai mắt luôn trực nhắm lại, nhất là trong lúc sẩm tối, đêm, hoặc gần sáng .... Em có một cách rất hiệu quả, các bác tài trong miên NAM ưa dùng, đặc biệt là tài xế chuyên nghiệp, cầy liên tục.

Lúc quá buồn ngủ, các bác tấp xe vào lề, kiếm chỗ nào có ao, hồ, sông, suối... cởi giầy, cởi tất( vớ), kéo cao quần rửa chân( rửa lên tới bụng chân, sao cho nước lạnh thấm vào lỗ chân lông), tấp nước vào mặt. Em đảm bảo hiệu quả tức thì.

Hạng B2
18/7/04
275
4
18
Hà nội

Các bác thử cách này xem tôi đã làm vài lần và có hiệu quả. Khi buồn ngủ, dừng xe, rửa mặt, để nguyên khuôn mặt ướt nước đó dí mặt vào cửa gió , bật máy lạnh ở tốc độ gió cao. Cách này làm cho khuôn mặt bị lạnh tê đi và rất tỉnh ngủ. Sau khi làm như vậy tôi không bị buồn ngủ lại.