Tập Lái
23/7/05
32
0
0
RE: Cách chống lại cơn buồn ngủ hữu hiệu nhất ??

Bình thường chạy xe đường dài dù ko có hơi men cũng buồn ngủ rũ mắt roài ấy chứ là...Em có một cách, nhưng các bác đừng oánh hội đồng em nhá(tội nghiệp, thân em bé tẻo teo thế này..hí).

Chỉ có một cách, xuống xe gây sự với ai đó cốt làm sao để họ tức roài tung cho mình một chưởng nổ đom đóm. Đảm bảo lái xe lúc đó không muốn cũng tỉnh hẳn.
Em chuồn đây...ặc ặc.

Hạng B2
26/8/05
212
9
18
SG

E Biết mấy cách như sau :

1- Véo mạnh vào đùi non chỗ gần *** thật đau ---> hết buồn ngủ. E cũng đã áp dụng nhưng về nhà bị Mụ vợ nó tưởng..... với bồ quá kích cắn nhau. Giải thích thế nào cũng ko được. Các bác cân nhắc trước khi áp dụng :D :D :D

2- Dừng xe vào quán uống nước cho đỡ buồn ngủ, trước khi đi tiếp xin mấy quả Chanh , nếu tiếp tục bị buồn ngủ lấy quả Chanh để nguyên cả quả cắn ngập răng đảm bảo bị chua toát mồ hôi sẽ làm các Bác tỉnh ngủ ngay.

hau
Hạng B2
1/9/05
364
6
0
sai gon

Theo em chơi một cái khăn lạnh sau gáy, nhạc mở hết cở, châm thuốc, kiếm chuyện tranh luận trên xe............nếu tất cả điều o hiệu quả thì có nước dừng xe lại ngủ độ 10phút là tỉnh ngay

Hạng B2
5/9/05
104
0
0

Em nghe nhiều người kể, có một cách (bị động) chống buồn ngủ tốt cực, đó là mở mắt ra thấy sắp... "có chuyện" :mad:. Dưng mà rồi phanh kịp hoặc đánh lái kịp. Thế rùi sau đó tỉnh như sáo (em đoán cũng được độ thêm 1 tiếng nữa là cùng). Dưng đúng là các bác lái chuyên nghiệp, hoặc hay phải đi đường dài, thì chắc là phải ngủ khi cảm thấy buồn đến mức không chịu được. Nếu không bị gấp rút về thời gian thì độ 2 tiếng nghỉ 15p chắc tuyệt cú mèo.

Em thì không thường xuyên phải lái đường dài (dài nhất cũng chỉ tầm gần 400km) nên biện pháp chống buồn ngủ em hay dùng là:
+ Cố gắng nói chuyện với những người khác trong xe (nếu đi một mình thì coi như cách này hỏng). Nói chuyện càng to càng tỉnh (vậy em nghĩ cãi nhau là cách tốt nhất) :D.
+ Ăn cái gì đó cũng đỡ buồn ngủ hơn. Cá nhân em thấy hoa quả dòng cam quýt (citrus) có vẻ giữ tỉnh táo tốt (em cứ tưởng là mình em hợp cho đến khi đọc một bài báo ở VNexpress thấy đúng là cam quýt có tác dụng đó thật).

Chút suy nghĩ cá nhân gửi các bác.

NB: em thấy có bác tên Dangtuan, có phải là bác Tỳn đó không ạ?

Hạng C
21/11/03
913
6
18
Hà Nội
Visit Site

Nhậu xong, chui vào massage (ko mát gần nhé) + xông hơi là tỉnh ngay bác ơi.

O.S.P.D
27/9/05
1.703
311
83
64
www.vnexpress.net

Bác "Lọ mọ" và bác "Mò lòng tới rốn"ơi!Em nghĩ đó chỉ là giải pháp thức thời thôi,chứ các bác cứ vận tốc đều đều trên xa lộ,thì chỉ khoảng 50-100km là lại"Nguyẽn y vân" các bác ạ!Em bị vậy mà lầy tuyết xoa hết lên tay,chân,mặt mũi rồi làm thêm điếu thuốc nữa mà cũng chỉ được 20 phút thôi.Hay là da em dày quá?:D:D:D

Hạng B2
26/4/05
385
1
0
52
Hà Nội

Thiển ý của em là nếu buồn ngủ thì phải ngủ: Tấp xe vào lề đường, mở kính, tắt máy, cài phanh tay, rút chìa khóa... và ngủ. Đảm bảo các bác chỉ ngủ được 15-20 phút, giỏi lắm là 30p -> dậy rửa mặt, chiêu ngụm nước. Sau đó đi tiếp đến lúc buồn ngủ lần sau lại ... làm lại.
KHÔNG NÊN LÁI XE TRONG KHI BUỒN NGỦ => thỉnh thoảng em vẫn chạy "thế" mấy bác tài ở cơ quan em vì chuyện này đấy

Lờ... đờ :-D
18/9/04
3.594
93.805
113

Trích đoạn: namos

Thiển ý của em là nếu buồn ngủ thì phải ngủ: Tấp xe vào lề đường, mở kính, tắt máy, cài phanh tay, rút chìa khóa... và ngủ. Đảm bảo các bác chỉ ngủ được 15-20 phút, giỏi lắm là 30p -> dậy rửa mặt, chiêu ngụm nước. Sau đó đi tiếp đến lúc buồn ngủ lần sau lại ... làm lại.
KHÔNG NÊN LÁI XE TRONG KHI BUỒN NGỦ => thỉnh thoảng em vẫn chạy "thế" mấy bác tài ở cơ quan em vì chuyện này đấy

Ngủ thì đúng rồi nhưng phải chọn chỗ ngủ chứ bác! Cố mà lết đến trạm xăng hay cái gì đó tương tự rồi đỗ nhờ mà ngủ chứ vạ vật như thế có khi tỉnh dậy thấy mình "cuổng trời" ở giữa đồng thì chết!!! :D

Hạng B2
26/4/05
385
1
0
52
Hà Nội

Trích đoạn: tuandq

...nhưng phải chọn chỗ ngủ chứ bác! Cố mà lết đến trạm xăng hay cái gì đó tương tự rồi đỗ nhờ mà ngủ ...
Yes sir! Với lại ngủ một lúc là có người gọi dậy, bác nhể

Hạng B2
5/7/05
293
1
0
76
otosaigon.com

Chuyên mục này quá hay và cần thiết. E bị rồi, tí nữa thì tiêu.
E xin góp chút kinh nghiệm bản thân các bác tham khảo nha. Cái gì của e mà các bác thấy sai thì đừng có mà làm theo nha.
Tập vài động tác căng cơ, vặn mình. Trên báo có đăng bài tập cho lái xe đường dài đấy các bác sưu tầm mà tập cũng hữu ích.
Áp dụng các biện pháp ae OS đã bày: rửa mặt, mũi (theo tôi rửa mặt là phải rửa mũi rồi các bác nhể) chân tay, gội đầu nước mát…. Ở mấy cái chân đèo bác nào mà sài nước suối thì mát lạnh luôn, tỉnh hẳn ngủ.
Sau đó ta thư giãn:
-Nằm ngửa thẳng cẳng không gối đầu,
-Hai gót chân dính vào nhau, bàn chân để mở tự nhiên.
-Hai tay để sát dọc thân người, lòng bàn tay úp xuống.
-Thần kinh tập trung vào điểm giữa chân mày.
-Thả lỏng toàn thân, mắt nhắm, thở sâu, hơi thở điều hoà (Nếu bác nào biết chút khí công thì từ từ vận khí xuống đan điền…)
-Thời gian thư giãn: khoảng 10’. Nếu quá mệt có thể ngủ nhưng phải nhờ người đánh thức.
+Ăn thì tuỳ, uống thì càphê đá.
+Đồ uống khi đi đường xa: nước trà sâm pha đặc (chừng 2-3 gói vào chai nước suối ½ lít), thỉnh thoảng nhấp một ngụm nhỏ thôi.
+Trái cây theo xe: cam, quýt. Tôi thích quýt hơn.
Ikea
Cá nhân em thấy hoa quả dòng cam quýt (citrus) có vẻ giữ tỉnh táo tốt (em cứ tưởng là mình em hợp cho đến khi đọc một bài báo ở VNexpress thấy đúng là cam quýt có tác dụng đó thật).
+Nhạc thì không nên đều đều và buồn quá, cũng không nên xập xình quá làm thần kinh chóng mỏi.
+Thỉnh thoảng mở cửa gió điều hoà lấy không khí từ ngoài vào.
+Không quá tập trung nhìn về phía trước, thỉnh thoảng nhìn sang hai bên đường để khỏi đơn điệu làm thần kinh chóng mỏi.