Hạng C
13/2/08
557
11
18
RE: Cách quan sát đường khi lái xe

đúng rối đấy Bác, cái này nhiều người chưa biết đến đó. Trước đây, khi chưa biết lái xe, e đi với bác tài kia vào ban đêm... thấy lạ, là bác tài ấy cứ ghì lấy cần đèn vào trong người... để giữ pha. Sau này e mới hiểu tại sao!!!
Trích đoạn: HAI2957

Tôi thấy xe con không có nút pha cố định mà chỉ kéo cần gạt phía dưới bên phải vô-lăng về phía mình để soi pha thôi, sau đó nhả ra thì lại về cốt. Nếu đi bằng đèn pha một quãng dài mà giữ như thế thì khó chịu lắm. Các bác có kinh nghiệm nào không ạ?
Bác nhầm rồi đó, xe con khi bác gạt cần xuống dưới là pha cố đinh nằm giữa là cos kéo lên là pha tạm thời

Hạng B2
5/4/07
398
0
16
Hà Nội
www.otosagon.com

Trích đoạn: insight

hic, em chẳng hiểu í bác - khi nào mình thấy xe ngược chiều thì mình cốt thôi - chứ có pha rừng rực đâu bác. Đi đêm mà bác cứ để cốt thì khó chạy lắm

Em đi cũng như vầy :D

Hạng C
12/2/08
551
459
63
SAI GON

nhưng mà rất ít khi không có xe ngược chiều !!!

Hạng D
4/10/05
4.881
42
48
54
Gò Té

Trích đoạn: minhb2

nhưng mà rất ít khi không có xe ngược chiều !!!
Thì xe ngược chiều nhiều, liên tục thì cứ hạ cos mà đi.
Đi đêm trên QL tầm 21h thì thường vắng lắm, nếu để cos mà chạy thì không dám chạy nhanh. Khuyến cáo là không nên sử dụng pha khi gặp xe ngược chiều và bám đuôi xe trước. Ngòai 2 trường hợp này thì cứ để pha mà chạy cho an tòan.

Hạng F
13/1/06
13.891
35.970
113

Chạy xe đêm thì em lái kiểu xưa mèm:
- Không xe ngược, hay xe ngược còn xa: Pha
- Cách xe ngược 50m hạ pha, xe ngược vẫn để pha: Pha
- Xe ngược pha và đèn quá hoành tráng: Chú ý đường của mình, với 1 con mắt.:D

Hạng D
8/9/08
1.828
63.974
113
TP. Hồ Chí Minh

Chạy ban đêm, phạm vi quan sát bị hạn chế, nếu gặp trời mưa thì càng khó lái,
nếu các bác không vội thì tấp vào lề đường làm ly cafe chờ mưa tạnh rồi đi tiếp
Nếu không có xe chạy ngược chiều thì nên sử dụng đèn pha, để có tầm nhìn tốt hơn.
Gặp trường hợp xe ngược chiều ba gai không chịu cos các bác có thể nhắm bớt 1 mắt
con mắt này sẽ giúp ta quan sát tốt hơn vì không bị chói khi xe ngược chiều đi qua.
Quan trọng nhất phải làm chủ tốc độ, cẩn thận khi đi qua những cung đường lạ.
Chúc các bác an toàn trên xa lộ