Tập Lái
30/1/08
25
0
0
RE: Cảm giác lần đầu tiên em cầm vôlăng

Cảm giác của em, cầm vô lăng lần đầu cũng như lần đầu với :D Công nhận là sướng thật ..

Hạng B2
5/2/07
131
5
18
42

Ặc ặc cái gì mà lê lết mấy tháng lận vậy ? Nói ra sợ các bác không tin chứ em đi học lái xe đúng 7 buổi (mỗi buổi chỉ được 15-20' do QK7 số học viên quá đông) xong thầy nói nghỉ chờ thi, em không thi 1 năm sau đóng tiền dợt 4 buổi rồi thi.... 1 năm sau nhà em mua con Civic AT em nhảy lên chạy luôn ( mặc dù trước h toàn chạy MT) hihi chỉ cần 30' làm quen với AT là h em tự tin lắm.

Trích đoạn: hienthao

Bác đúng là thiên tài lái xe! Em phải lê lết mấy tháng trời với cái vô lăng mới có được cảm giác làm chủ chiếc xe như bác!

Hạng D
25/3/05
3.982
33
38
53
HCM city

mới về VN 2 ngày em lấy xe gia đình quất ngay lên Bình Dương , cảm giác lái xe ở VN hơi mạo hiểm nhưng chạy khoảng 3-4 ngảy là quen, còn luật thì chưa rành thôi ..!!

bmw
Hạng B2
30/9/03
135
0
0
39
BacTon City
cafebuon.net

còn em lần đầu tiên cầm vôlăng thật là con THACO Foton 3.45t, cảm giác phê quá các bác ơi. trước đây toàn là chơi NFS, GTA Vice City, BMW M3... vô số, ôm cua em thấy cũng bình thường chẳng có gì là thật cả, nhưng bây giờ mới thấy những điều đó đều thật cả, quen tay, quen số, cảm giác đạp ga quá phê... (hix, mặc dù em chưa... có bằng lái. ặc[&:]):D:D

Last edited by a moderator:
Hạng B1

còn em lần đầu tiên cầm vô lăng là em UAZ cảm giác của em là thật tuyệt vời mặc dù hơi lặng bác nào đã tập lái rồi thì biết...

Hạng C
9/7/07
576
107
43
Ho Chi Minh City

Lần đầu e cầm lái thì không có chuyện gì xảy ra nhưng lần thứ 2 thứ 3 thì xe trầy từa lưa 2 thẹo ở fía truoc và 2 thẹo ở fía sau :D:D

Hạng D
25/11/07
1.116
0
0
42
Irac

chúc bác lần nào cầm vô lăng cũng sướng như thế nhé

Hạng F
20/6/05
5.430
269
83
35

lần đầu của em là hơi lóng ngóng vì mỗi khi nghĩ đến việc thắng xe là nghĩ ngay rằng tay và chân phải cần phải hoạt động (thói wen đi 2B), thế là tay phải cứ đưa ra định chụp...cần số :D
đi lần đầu, vào cua của em thì đánh tay lái cũng chưa tự tin, còn lóng ngóng, way 2, 3 vòng rùi khi trả lái ko nhớ mình đã way bao nhiu vòng, fải nhìn vào vô-lăng để chỉnh và như vậy thì ko nhìn đường :D
lần đầu khoảng 40 phút, em tập KIA Pride vì muốn tập ko trợ lực cho nó có cơ bắp :), sau này khi lái trợ lực khoẻ hơn.
lần 2 thì ok, thầy cho tập de, cua quay đầu.
Thầy của em cũng bạo và tin em lắm, khi đi từ trung tâm ra bãi giao xe em chạy, khi về cũng giao cho em chạy từ bãi tập về trung tâm, thầy chỉ ngồi nhắc thao tác và cách xử lý tình huống đi trên đường, mà toàn đường đông xe, em ở SG, nhờ đó mà em cũng tự tin và khoái lắm.
cảm giác ngồi trong 4B thật thích, cóc bít bề ngoài nó xấu đẹp thế nào, điều khiển nó chạy đc là thích mê tơi, vì trước đó em nghĩ lái xe 4B khó lắm :)

Hạng D
5/4/07
1.793
385
83

Em hiện đang tập lái tại C500. Em xin tả sơ qua như sau:
Nộp tiền 3,2 triệu từ tháng 6, đến tháng 11 thì bắt đầu học lý thuyết, em bỏ chả học buổi nào trừ buổi đầu điểm danh.Nhân đây khuyến cáo các bác chưa đi học là nếu có đi học thì chạy thẳng lên kế toán đóng tiền, nếu muốn đi học ngay lập tức thì chỉ mất thêm cho kế toán 1 tr là ổn. Có mấy bác học cùng em bị lừa toàn phải đóng 7 tr do gặp mấy thằng cò lừa đảo:mad:
Sau khi học lý thuyết rồi nguyên lý hoạt động ô tô ( cái này thì em chả học buổi nào vẫn trả lời đúng hết tất cả các câu về động cơ ô tô. Thằng cu em học cùng trố mắt hỏi:
"bác học buổi nào đâu mà trả lời siêu vậy"
Chuyện, anh là member của OS mà (hehe), ngày nào chả chạy trên đó vài tiếng, báo Ôt ô xe máy thì tháng nào cũng mua hết:D:D

Đến lúc đi thực hành lái xe thì em đi đủ hết , nhưng phải đóng thêm 250 k phụ phí giá xăng tăng.

Sáng thức dậy lúc 5h30, cố gắng đi thật nhẹ nhàng (không sẽ bị gấu mẹ cằn nhằn) mắt nhắm mắt mở phi vào đánh răng rửa mặt, chạy ra bến xe đón xe bus, lên xe ngủ gà gật cỡ hơn 1 tiếng thì đến bãi xe.
Tranh thủ chạy vào quán ăn sáng để lấy sức
Đến bãi xe lúc 7h và ngồi vào băng ghế sau cùng để ngủ ( xe devan của Daihatsu) tiếp . Cũng la để tránh nghe giáo viên hướng dẫn chửi bậy ( mấy ông này hầu hết là vô học nên nói năng rất khó nghe, nhưng mình đi tập lái thì phải chịu nhịn vậy:().
Lên đến bãi Đồng Mô khoảng 8h30 sáng. Phi vào quán nước gọi ấm nước, thuốc lá, hướng dương, bánh tẻ... bốc phét dăm ba câu rồi 1 đồng chí trong tổ (1 tổ có người/xe)phi lên xe tập lái , các anh em còn lại bắt đầu 8, tình hình thời sự chính trị thế giới, việt nam, tàu khựa, giá cả thị trường, ... Sau đó mượn bộ cờ tướng và bắt đầu "oánh" nhau để giết thời gian. trong lúc đó thì anh em thay nhau "bò bãi, lùi chuồng, đề pa lên dốc, " hết 2 vòng thì đổi tài. Sau dó đến 12 h30 thì ăn cơm trưa, mỗi thằng quyên góp 50k để đóng chi phi cho 1 buổi đi tập:
Bao gồm:20k tiền vé cầu đường, bãi 25k, rửa xe 15k, thuốc nước, ăn cơm 25k/ suất.
Ăn cơm xong thì lên xe về Hn, em hay lái chặng về, lái được 1 chặng thì đổi lái cho chú khác,về đến bãi xe lúc 3h, sau đó lại bắt xe bus về nhà, kết thúc 1 buổi tập xe mà thời gian mình được sờ vào vô lắng chắc chỉ cỡ 40':D
Ra giêng em sẽ thi lấy bằng, không biết có đỗ ko? hạ hồi phân giải , bác nào có kinh nghiệm thi xin vào chỉ giáo thêm giúp cho em, đa tạ.

Last edited by a moderator:
Hạng D
14/5/07
1.130
10
0

Ông thầy dạy lái đầu tiên cho em là đứa bạn em, vào cái bãi đậu của trường học vào cuối tuần, chạy nửa tiếng cho quen rồi về nghĩ, hôm sau thì vào đường nhỏ, rồi từ đó làm tới, chứ mướn thầy thì chịu sao thấu.

Cái quan trọng của bác mới lái ở nước ngoài là qua đường, khi quẹo phải nhuyễn và nhanh, đường mùa hè thì vô tư nhưng mùa đông thì rất trơn, phải chạy chậm chứ đừng thấy chạy trên đường chính ngon ăn quá mà quên khi vào cua, khi cua rất dễ bị mất lái do đường không bị bánh xe làm tan tuyết vì it xe chạy. Chỗ bác mùa đông mà có mưa thì chẳng có gì ngại, chỉ mới chạy trên tuyết chứ chưa gặp tình trạng chạy trên nước đá:D