Hạng C
27/11/07
516
1
0
Chiều hum nay, vừa đi học về em chưa kịp thay đồ thì ông thày dạy lái xe choa em tới. Cái cảm giác lần đầu cầm vô lăng sướng thiệt. Em cứ hồi hộp không bít lái thế nào. Rồi ông thày lại nói là tập trong chỗ đậu xe khoảng 30phút là ra ngoài đường chạy được rồi. Em nghe xong sản lun. Nhưng khi em ngồi lên bên tài thì em mới cảm thấy thoải mái vì em làm chủ được chiếc xe. Sau 30 phút chạy vòng quanh sân tập. Ổng cho em ra ngoài đường, chạy lên dốc xuống dốc, rồi lại qua kua vv. Đường đa số là 2 làn thôi, mà em cũng chẳng thấy run hay mỏi tí nào. Cảm giác khá tự tin, nhất là những lúc vào kua, ôm kua. rồi ra đường lớn chạy, em cũng chú ý quan sát để qua về những làn đường kế bên. Kết thúc 90 phút chạy mà kô ông thày kô cần đạp phanh lần nào cả. Công nhận chiều nay vui thật đó các bác.:D

Hạng B2
5/3/07
173
45
28
RE: Cảm giác lần đầu tiên em cầm vôlăng

Qúa phê đúng không Bác? Chúc Bác ngày càng lụa hơn.:D

Tập Lái
29/5/07
48
0
0

Bác đúng là thiên tài lái xe! Em phải lê lết mấy tháng trời với cái vô lăng mới có được cảm giác làm chủ chiếc xe như bác!

Hạng C
27/11/07
516
1
0

xin lỗi các bác là em chạy số tự động chứ kô phải số tay bác ạh. Nhưng mà việc quan trọng nhất là em làm chủ được chiếc xe lúc chạy. Nhiều lúc sướng quá chạy quá tốc độ lun. hehehehe

Hạng D
29/3/07
1.808
658
113
vnexpress.net

Trích đoạn: NewAdversary

xin lỗi các bác là em chạy số tự động chứ kô phải số tay bác ạh. Nhưng mà việc quan trọng nhất là em làm chủ được chiếc xe lúc chạy. Nhiều lúc sướng quá chạy quá tốc độ lun. hehehehe

Đừng có chủ quan quá bác ạ . Đi tự động mới dễ "chết" đó bác , tại bác chưa gặp tình huống sủyt chết đó thôi , chứ lúc gặp rồi là lóng nga lóng ngóng , làm tậm bậy tầm bạ . MỚi đầu cầm lái mà lái tốt là 1 tính hiệu vui cho bác , có lẽ bác co khiếu lái xe nhưng đừng vì thế mà chủ quan . Chúc bác mau sớm thành tay lái lụa :)

Hạng F
26/6/07
5.370
76
38
OS ... 5-YEAR BIRTHDAY

Bác mới tập chạy xe ... cái quan trọng nhất không phải là ôm vô lăng ... mà phải tập cho cái chân phải nhạy chuyển qua chuyển lại , dù không đạp thắng nhưng mọi lúc có tình huống là cái chân phải đã nằm bên trên pedal thắng . Phải tập cho thành phản xạ tự nhiên ("phản xạ tự nhiên có điều kiện" - tức do tập luyện íh mà) . Bất kể bác tập xe AT hay MT cũng vậy thôi . Tất nhiên khi chạy xe MT thì phải tập thêm cái chân trái "vào nhanh - ra chậm" nữa.

Còn lại mọi chiện về cảm giác khi lái ... sẽ tự nhiên mà đến thôi .
Chúc bác mau lái lụa nhé !

Hạng C
27/11/07
516
1
0

dạ em các ơn các bác. Hồi trước tới h, mỗi khi đi với ba em thì em hay quan sát những động tác của ba em và ông tài xế lúc lái xe. Khi vào kua, em nhả ga và bỏ vào chân phanh để rà. Chiều này đường có tuyết nên em kô dám đạp phanh, chỉ nhả ga và rà thôi. Trong khi chạy, em thả lỏng người để thoải mái xử lý tình huống. Thời tiết em tập là khá xấu, mưa to, đường trơn vị trời lạnh quá đóng băng 1 phần, lúc đó trời cũng đã tối. Em bật pha để thấy rõ hơn, thêm nữa là em cứ bám theo cái vạch vàng mà chạy. Rồi tới lúc tập đỗ vào lề đường. Em làm khá thành công, cả 4 lần đều đậu xát vào lề và kô xảy ra bất kì sai lầm nào. Đặc biệt là em kô bị mỏi chân hay tay.

Hạng D
1/12/06
3.031
100
38

Bác vậy là có năng khiếu lái xe "bẩm sinh" đó. Những điều bác liệt kê ra là những điều người mới tập thường phải mất nhiều thời gian mới luyện thành kỹ năng được :)

Tuy nhiên cũng không nên chủ quan. Người chết đuối thường là người biết bơi, thậm chí biết bơi giỏi (không biết bơi thì đã nằm trên bờ :)).

Hạng C
3/8/05
614
7
18
Hà Nội

Em lần đầu leo lên xe là xe Huyndai 1.25 tấn, chả có phanh phụ gì hết, ông lái xe bảo mày cứ nhả chân trái ra từ từ là nó chạy . Em chạy một lèo trong bãi đất quen chân rồi phi ra đường chính chạy luôn :D

Hạng D
11/1/08
2.042
603
113

Lần đầu lái xe một mình: mồ hôi mẹ, con, cháu, chít thi nhau nhào ra mặc dù máy lạnh chơi hết công suất. Miệng khô khốc như bị viêm họng. Có Bác nào bị giống e không?