Tư Vấn Chia Sẻ Cân lại bánh mâm đúc

VIP
10/8/04
55
2
0
53
Tp/HCM
Em là thành viên mới gia nhập của forum xin được kính chào các bác ạ !

Chả là tháng trước em có mang con xe của em đi thay mâm đúc ( vios) về kiêu dáng và độ cứng cáp thì OK ,nhưng khi chạy ngoài xa lộ khi tốc độ lên đến tầm 90km/h thì tay lái nó run như nhảy labada , em có ghé lại cửa hàng nhờ nó cân lại mấy lần nhưng cũng không khá hơn. Em xin mấy bác có kinh nghiệm về vụ này xin chỉ giáo cho em cách nào khắc phục được tình trạng trên.chớ không tay lái cứ run kiểu này chắc có ngày em chổng vó lên mất thôi xin cứu giúp!!!!!!!!!!!!!!!.

Hạng B2
19/3/04
146
4
0
Vietnam
RE: Cân lại bánh mâm đúc

Theo tui nghĩ, nếu là mâm sắt thường thì khi cân mâm người ta nẹp vào mấy miếng chì có ghi trọng lượng (30, 50 gram gì đó), còn mâm đúc thì khi cân bằng mình khoan lỗ phía trong được không các bác, thay vì thêm vào mình lại lấy ra, hỏng biết phải vậy hôn.

Tập Lái
26/4/04
5
0
0

Ủa sao kỳ dzậy?thường thì cửa hàng nó cân mâm bằng máy điện tử mà bác xalo !nó phải bấm chì những chỗ nào bị nhảy chừng nào chạy hết vòng máy kg báo nữa mới lấy mâm ra chứ. Bác cân mâm ngòai Lý thái tổ ha?
Bác bờ lờ ơi! nếu cân mâm mà khoét lỗ như bác em nghĩ thay vỏ khác cân nữa thì mâm xe bác xalo thành tổ ong quá [8D][8D]

Hạng D
2/4/04
1.520
5.523
113
saigon, Vietnam

xe em củng gắn mâm ngoài lý thái tổ, cửa hàng cân mâm rồi kẹp chì vào gắn vào xe là ok, không có lambada gì hết, bác coi lại cái khác xem sao, có khi thợ lắp ráp quên mất vài con ốc cũng nên

Hạng D
14/1/04
4.044
1.555
113
tp.HCM

Mâm của tui thì ngòai LT Tổ Q10 nó cân mâm rồi dán thêm mấy miếng chì mỏng ở mặt trong mâm , tuy nhiên đi rửa xe thì mấy em cũng lấy bàn chải chà nó nhảy lung tung. Nói chung trước và sau khi cân mâm thì tui thấy cũng...zay. Có lẽ chạy nhanh mới thấy sự khác biệt chăng?[:-]

Hạng B1
29/9/03
68
3
0
53

Không phải cân mâm mà là cân bánh, bao gồm cả lốp xe. Mỗi khi thay lốp lại phải cân, vì mâm có thể làm một lần cho hết lệch, nhưng lốp cũng không đều. Vì vậy không phải khoan mâm mà là gắn cục chì với mỗi lần thay, hoặc đơn giản chỉ tháo lốp ra rồi lại lắp vào.

Hạng C
22/7/04
965
20
18
49

Trích đoạn: bonbanhchay

Không phải cân mâm mà là cân bánh, bao gồm cả lốp xe. Mỗi khi thay lốp lại phải cân, vì mâm có thể làm một lần cho hết lệch, nhưng lốp cũng không đều. Vì vậy không phải khoan mâm mà là gắn cục chì với mỗi lần thay, hoặc đơn giản chỉ tháo lốp ra rồi lại lắp vào.

Các bác cân mâm - cân bánh kỹ thế thì chít bọn em ở tỉnh rùi. Lấy xe về chạy banh ta lông thì chỉ có thay lốp chứ có máy đâu mà cân với kéo. Tuy nhiên trên lốp bao giờ cũng có đánh dấu sẵn một chỗ (thường là mấy chấm màu vàng , vòng vàng, vòng đỏ v.v...) ; khi lắp lốp thì phải đặt chỗ có dấu đó ngang với lỗ van để cho cân lốp. (mâm thì bản hãng cân lần đầu rùi). Em chỉ còn cách đó thôi. Thế nhưng Pajero 3.0 phi 120 - 130 vẫn không thấy lảo đảo đong đưa gì hết. Hê Hê:D:D:D

VIP
10/8/04
55
2
0
53
Tp/HCM

Thưa các bác mâm của em mua ở lý thái tổ tại cửa hàng Hồng Cường ấy ,theo em thấy máy móc cân chỉnh ở đó cũng OK lắm Nhưng không hiểu tại sao nó lại như vậy.

Bác sĩ
20/4/04
3.491
325
83
Sai gon,Vietnam

Theo kinh nghiệm của em thì chắc là bộ mâm bị đảo rồi, nếu bị thế thì bó tay lun vì chả có máy móc nào có thể cân bằng động cho 1 cái mâm bị méo cả. Bác có thể thử bằng cách đội hổng từng bánh một rồi quay thử, nếu là bánh trước thì bác kéo phanh tay rồi vào số 1, buông côn từ từ cho bánh quay, nếu mâm bị lỗi thì mắt thường cũng có thể phát hiện được....!
Cách khác là bác có thể đổi bộ bánh sau ra trước xem có khá hơn không....!

VIP
10/8/04
55
2
0
53
Tp/HCM

Ồ cám ơn bác automatic em sẽ làm ngay theo cách của bác.