Hạng B2
13/11/13
368
2.100
93
44
HCM
Chào các Bác!
Tình hình là hôm thứ 7 tuần rồi em có chở gia đình đi Hồ Tràm chơi. Khi đi đến đoạn dẫn vào cao tốc em có thắng gấp nhẹ thì nghe thắng kêu lẹt kẹt, sau đó khi vào cao tốc thì tự nhiên đèn báo ABS vàng, làm em không dám chạy nhanh quá 70. qua khỏi cao tốc em gọi điện hỏi mấy anh bạn thì được tư vấn kiểm tra dầu phanh, dầu phanh full nên em được tư vấn có thể đi được nhưng không được chạy nhanh. vì vậy em yên tâm đi chơi tiếp [Cám ơn Bác Quang đã tư vấn], nhưng trong lòng vẫn hoang man vì khi vào cua đạp thắng nhẹ là nghe lộp cộp [có lẻ ABS hoạt động] xưa giờ chưa bao giờ nghe vậy. sau đó đèn ABS tắt một lát sau báo lại. Hôm sau đi về 40-50 và không dám đạp thắng, chỉ rà nhẹ khi dừng đèn. Hú hồn, cuối cùng cũng về đến SG.
Hôm qua xuống Gara Toy LTK kiểm tra. sau một hồi các kỹ sư chạy nhanh, thắng gấp và kiểm tra vẫn chưa phát hiện vì sao đèn báo. các anh Bảo em là lên phòng chờ có gì họ sẽ báo, lần này ko được ngồi trên xe. em vào phòng chờ, khoảng 1h sau thì được thông báo xe bị chuột cắn đứt dây cảm biến tốc độ bánh xe trước bên phải và ngay lập tức được thông báo là trường hợp này không được bảo hành vì có tác động bên ngoài và được báo giá thay là 4tr8 đặt hàng 3 ngày mới có. sau đó em có xuống kiểm tra thì thấy dây dẫn bị đứt gãy ngay sát mối, bọc nhựa tét nữa, lõi đồng đứt một nữa.
Em có thắc mắc là nếu chuột cắn sao đèn ko báo ngay mà sao em đi 30km rồi mới báo thì các anh bảo do em ko để ý. Cái này là đảm bảo là em luôn để ý trước khi lăn bánh. đến chiều sau khi không thương lượng được và đem xe về. Giờ em nhờ các bác tư vấn giúp em.
1. Dây cảm biến có nối lại được không. có thể thay một sợi dây hay thay cả bộ cảm biến?
2. Bộ cảm biến mỗi xe khác nhau và phải đặt hàng từ hãng mới có?
3. Nếu thay ở Gara ngoài thì có ảnh hưởng gì đến việc bảo hành của hãng ko?
4. Giá 4tr8 như vậy có hợp lý cho bộ cảm biến không?
5. Có sát xuất được hãng bảo hành ko? [các anh bảo đây là trường hợp đầu tiên nên các ảnh sẽ gửi công văn lên Hãng]
6. Trường hợp này báo bị vào đường đá thì có được bảo hiểm không? [đúng là lúc vào đường dẫn cao tốc có đi qua đường xấu, có đá bi]

Cám ơn các Bác nhiều!

Hạng B2
11/3/14
110
88
28
Khi anh thấy đèn ABS báo thì cứ yên tâm chạy xe thoải mái nhe . ABS lên đèn có nghĩa là hệ thống chống bó thắng không làm việc ( bị trục trặc ABS ) nhưng hệ thống thắng cho bốn bánh vẫn hoạt động bình thường như những xe thời xưa , thời chưa có ABS.
Cảm biến tốc độ bánh xe bị đứt dây nối lại sài bình thường không tội gì quăng xuống bánh xe 4.8t.
Đèn ABS nổi lên thì cứ an tâm lái xe nhe anh .

Hạng B2
13/11/13
368
2.100
93
44
HCM
Khi anh thấy đèn ABS báo thì cứ yên tâm chạy xe thoải mái nhe . ABS lên đèn có nghĩa là hệ thống chống bó thắng không làm việc ( bị trục trặc ABS ) nhưng hệ thống thắng cho bốn bánh vẫn hoạt động bình thường như những xe thời xưa , thời chưa có ABS.
Cảm biến tốc độ bánh xe bị đứt dây nối lại sài bình thường không tội gì quăng xuống bánh xe 4.8t.
Đèn ABS nổi lên thì cứ an tâm lái xe nhe anh .
Dạ vấn đề là dây của em bị đứt ngay trong gốc, như vậy có hàn lại được ko bác?

Hạng B2
11/3/14
110
88
28
Pháp Sư tui nói sơ sơ về cục cảm biến tốc độ bánh xe cho nghe hén , từ kỹ thuật Anh ngữ gọi là ABS sensor hay còn gọi là wheel speed sensor.
Cấu tạo của cục cảm biến là dây đồng quấn quanh lõi nam châm và được bao bọc lại bởi 1 loại nhựa cứng rồi cho ra 2 dây nguồn được tính bằng ohm . Nếu như day nguồn này bị đứt sát gốc thì vẫn có thể hàn lại được anh ạ , chỉ cần người thợ hàn khéo tay 1 tí là được.
Tui đã từng hàn qua rùi và cảm biến works well . Đâu anh thử cho thợ hàn lại xem sao ?

• Like
Reactions: Huy Vũ
Hạng B2
13/11/13
368
2.100
93
44
HCM
Pháp Sư tui nói sơ sơ về cục cảm biến tốc độ bánh xe cho nghe hén , từ kỹ thuật Anh ngữ gọi là ABS sensor hay còn gọi là wheel speed sensor.
Cấu tạo của cục cảm biến là dây đồng quấn quanh lõi nam châm và được bao bọc lại bởi 1 loại nhựa cứng rồi cho ra 2 dây nguồn được tính bằng ohm . Nếu như day nguồn này bị đứt sát gốc thì vẫn có thể hàn lại được anh ạ , chỉ cần người thợ hàn khéo tay 1 tí là được.
Tui đã từng hàn qua rùi và cảm biến works well . Đâu anh thử cho thợ hàn lại xem sao ?

Cám ơn Bác rất nhiều ạh.

Hạng F
14/9/04
9.900
27.404
113
Q3
Pháp sư là số dách rùi hihi hôm nào phải ghé anh cf bữa

Toyota ăn nói quá nhỉ, hàm răng chuột nào cắn đứt tận gốc cái abs sensor đc ?

Hạng B2
13/11/13
368
2.100
93
44
HCM
Cuối cùng Bảo hiểm làm cho em rồi các bác Ạh. cám ơn các bác đã tư vấn!