Hạng D
14/5/08
2.538
21.809
113
Hôm qua xe mình không khởi động được do hết bình, bình acquy khô này theo xe đã 2 năm nên việc hư là bình thường nên mình ghé nhanh vào Huyndai ở Bến Vân Đồn để thay bình vì gần nhà. Mình nghĩ mua và thay bình ở ngoài sẽ rẻ hơn (thực tế là rẻ hơn 400K với cùng nhãn hiệu) nhưng mình có đọc là hệ thống điện của Tucson phức tạp nên vào hãng thay cho chắc ăn.

Với sự ngạc nhiên của mình, thợ kỹ thuật tháo bình cũ ra rồi gắn bình mới vào y như xe 2B, mình đã có ý hơi tiếc là không thay ở ngoài cho rẻ. Gắn xong thì bắt đầu xảy ra vấn đề, động cơ cứ tự tăng ga và hú lên từng chặp, chạy cứ khực khực, bạn kỹ thuật mang máy tính đến đo đo và chỉnh gì đó, cuối cùng mọi thứ okie, mình chạy đến cty bình thường. Đến tối, sau khi nổ máy thì tự nhiên hiện ra cái đèn màu vàng (hao hao giống chiếc trực thang) mình đã lo ngại rồi nhưng quyết định cứ về nhà để sáng lên hãng kiểm tra.

Đến sáng nay thì xảy ra trục trặc lớn, động cơ cứ khục khặc như hụt hơi rồi tắt máy, đề máy nổ thì tự tắt ngay, phải chuyển ngay sang chân ga để chạy tiếp. Gọi cho Huyndai Bến Vân Đồn theo số hotline thì được hứa sẽ có thợ đến xem, đợi khoảng 30p thì mình quyết định chạy lết đến Huyndai Phổ Quang, chạy dọc đường xe bị tắt máy hết 2 lần và không thể chạy nhanh được, cứ đạp ga là cứ khực khực

Huyndai Phổ Quang cũng mang máy tính đến chỉnh chỉnh nhưng cũng chỉ được 15p thì lại hiện đèn và bị hiện tượng như cũ. Xe vẫn đang nằm ở đây để kiểm tra.

Mình không biết chính xác lỗi do đâu nhưng chắc chắn nằm ở hệ thống điện sau khi bị ngắt nguồn, có lẽ bị mất bộ nhớ để điều khiển động cơ.

Bạn nào đang chạy Tucson 2010 và SportAge 2010 nên chú ý.

P.S: Mình viết thêm ở box KIA do Tucson và SportAge chỉ là cùng cha khác ông nội mà thôi

Hạng B2
1/6/05
397
104
43
Hochiminhcity
Thông tin hửu ích, hy vọng Bác chủ tiếp tục cập nhật tình hình để tránh sai sót cho các Bác khác sau này trong đó có em (người cũng đang sở hửu Sportage), hôm qua em lên bảo dưởng Kia Morning ngồi ngoài bàn dịch vụ thấy thông báo Kia Trường Hải lưu ý về các vấn đề thay jack đấu bình của riêng chủng loại Sportage và Sorento không biết có liên quan nào không nhỉ, các bác sale đại diện cho Kia cho thêm tí thông tin đi

Em cũng lót dép ngồi nghe, mà em nghĩ hãng phải biết chuyện đó chứ sao lại làm ẩu như vậy được. Em dự nếu ko ổn thì phải mua chương trình về chạy lại đó bác chủ ơi. Có gì bác up tiếp thông tin nha.

Hạng B2
10/11/11
245
2
0
38
Re:Cảnh báo khi thay bình acquy cho Tucson 2010 và SportAge 2010

Vụ này em củng mới nghe đây thay accu mà ảnh hưởng đến dàn điện điều khiển động cơ ah ,em nghĩ nó ảnh hưởng đến các chế độ pác cài đặt CD hoặc DVD nếu có thôi, xe pác có bảo dưỡng đều không ah, theo pác nói triệu trứng em nghĩ giống bị xăng lửa , có thể do bugi hoặc nghẹt lọc xăng quá . Tiếp tục thông tin nhé pác chủ

Last edited by a moderator:
Hạng B2
22/4/05
349
27
28

Sorento của e bữa thay bình ở ngoài hãng, lúc thay vẫn nổ máy. Thấy lạ e hỏi, thì chú thay bình nói, máy xe hiện đại sau này điện đóm nhiều (như Merc, Bim,...), phải thay như vậy để không ảnh hưởng đến hệ thống điện, bộ nhớ, v.v.

Last edited by a moderator:
Hạng C
Lúc trước có thay bình cho Hyundai Tucson cũng bị tình trạng như xe bác, sau đó mình làm thế này máy chạy lại bình thường . Vệ sinh họng ga ( bác tháo cụm hút gió ra , lấy tay mở bướm ga hết cỡ sau đó lấy RP7 vệ sinh ) xong bác nổ máy để ga lớn khỏang vài giây . Chúc xe bác sớm khỏi bệnh .

Hạng B2
1/4/05
414
8
18
Trong Manual của Sportage 2012 không nói phải nổ máy khi thay bình, chỉ khuyến cáo phải cài đặt lại 1 số chỉ số bị mất. Khi sạc bình yếu cũng phải tháo khỏi xe, chứng tỏ phải tháo thường xuyên.

Tập Lái
3/4/12
0
0
1
36

trilinh nói:
Lúc trước có thay bình cho Hyundai Tucson cũng bị tình trạng như xe bác, sau đó mình làm thế này máy chạy lại bình thường . Vệ sinh họng ga ( bác tháo cụm hút gió ra , lấy tay mở bướm ga hết cỡ sau đó lấy RP7 vệ sinh ) xong bác nổ máy để ga lớn khỏang vài giây . Chúc xe bác sớm khỏi bệnh .

Bác chủ mần theo Bác này hướng dẫn xem sao, có kết quả báo cho mọi người biết với.

Hạng B2
12/5/12
337
118
63

Kiểm tra lại bơm xăng xem sao bác, thường thay bình ắcquy thì xe nhập máy nhạc nghe ko được vì bị cord máy thì mình gặp rồi chứ trường hợp bác mình chịu