Hạng D
2/10/14
1.466
256
63
La cà đâu đó
[i2ngTE="mongmanh, post: 9694335, member: 124513"]Thôi đừng GATO chỉ là hình quảng cáo thôi, thấy vậy chưa chắc phải vậy đâu ![/QUOTE]
Hình ảnh chỉ mang tính minh họa...ngoài đời mấy em nó không để mắt tới anh ấy đâu..he he. Em thiệt đó.

Hạng D
21/11/10
4.582
1.292
113
55
Các bác ơi, bác nào đăng ký chụp hình hoặc làm mẫu chiều nay thì đúng 14h30 có mặt ở quán cà phê bên trong KDL Bến Xưa nhé. Dạo này 16h30 là hết nắng không chụp được rồi, nên chiều nay chúng ta chỉ có khoảng 2 tiếng để chụp thôi.

Hạng D
13/5/07
1.458
582
113
53
Phía dưới khung mợ viết bài, mợ sẽ thấy cái nút "Tải Ảnh Đính Kèm", nhấn vào đó rồi mợ chọn ảnh trong máy, sau khi chọn rồi mợ ok cho nó load lên, tiếp tục nhấn nút "hình đầy đủ". Lúc đó hình sẽ hiện trong box mình viết bài. Cuối cùng thì "Gửi Trả Lời".
Chúc mợ thành công.
Bác HT hay kêu gọi tiết kiệm tài nguyên cho diễn đàn mà lại chỉ cách up hình này thì thôi rồi :D
Nếu ai hay chụp ảnh thì tốt nhất nên host ảnh của mình trên 1 site chuyên cho mục đích này (ví dụ photobucket.com), còn từ OS thì chỉ cần đưa cái link vô thôi

• Like
Reactions: mongmanh
Hạng D
13/5/07
1.458
582
113
53
Có đọc sơ qua nhưng ko hiểu gì cả, nên ngồi tự mò. cơ mà nghe bảo còn phải có photoshop cái gì cái gì nữa, ví dụ rất thích những tấm hình chụp hoa lá cành mà phông đen thui, cái đó chụp làm sao?
Có nhiều cách để làm cái này đó mợ:
1- Chụp buổi tối và dùng đèn flash (flash theo máy cũng được)
2- Chụp ban ngày nhưng canh làm sao để phía sau chủ thể có bóng râm (bóng của tòa nhà hay lùm cây)
3- Dùng một miếng vải đen giăng ngang phía sau chủ thể.
Dùng flash bất cứ lúc nào có thể.

Cái hình này em chụp, không phải buổi tối, cũng chẳng có bóng râm, miếng vải cũng không có màu đen mà là màu xanh có chấm bi xám. Do vậy em phải dùng photoshop giảm brightness xuống :D
Câu lạc bộ chụp hình GMFC

• Like
Hạng F
15/11/10
9.329
2.966
113
50
Là sao Bác conga? OS đã cố gắng đưa công nghệ up hình trực tiếp từ os để thành viên đỡ mất công up vào chương trình khác rồi dán link qua, và hơn nữa việc up hình nó hao tốn gì đâu Bác?
Theo em nếu dán link vào thì server cũng chịu một dung lượng tương đương chứ ta?

• Like
Hạng D
2/10/14
1.466
256
63
La cà đâu đó
Có nhiều cách để làm cái này đó mợ:
1- Chụp buổi tối và dùng đèn flash (flash theo máy cũng được)
2- Chụp ban ngày nhưng canh làm sao để phía sau chủ thể có bóng râm (bóng của tòa nhà hay lùm cây)
3- Dùng một miếng vải đen giăng ngang phía sau chủ thể.
Dùng flash bất cứ lúc nào có thể.

Cái hình này em chụp, không phải buổi tối, cũng chẳng có bóng râm, miếng vải cũng không có màu đen mà là màu xanh có chấm bi xám. Do vậy em phải dùng photoshop giảm brightness xuống :D
Hình này nhìn ma quái quá bác ui . Em nhìn cái nụ hoa mà cứ nổi ốc .

Hạng D
13/5/07
1.458
582
113
53
Là sao Bác conga? OS đã cố gắng đưa công nghệ up hình trực tiếp từ os để thành viên đỡ mất công up vào chương trình khác rồi dán link qua, và hơn nữa việc up hình nó hao tốn gì đâu Bác?
Theo em nếu dán link vào thì server cũng chịu một dung lượng tương đương chứ ta?
Em là dân IT nên bác cho em chém gió tí:
1- Về không gian lưu trữ: Khi up hình trực tiếp vào OS, server của OS phải "gánh" phần dung lượng này. Em lấy 1 con số thật khiêm tốn là trong 1 ngày có 100 hình được up bởi thành viên OS với kích thước bình quân là 200kb/hình -> 1 tháng là 600GB lưu trữ riêng cho khoảng này. Lưu trữ là 1 chuyện, việc xử lý khi có user yêu cầu xem hình là chuyện khác (xem ý #2)
2- Nếu up qua "chương trình" khác ngoài việc OS không phải tốn không gian lưu trữ, thì việc user xem hình cũng tốt hơn hẳn. Các site chuyên host media thường sử dụng công nghệ CDN (Content Delivery Network) trong đó hình ảnh, video... được nhân bản ở các trung tâm dữ liệu khác nhau (Singapore, India, Pháp, Mỹ, Úc...) và tùy thuộc user đang ở khu vực nào thì dữ liệu được tải từ server tương ứng. Với trường hợp này thì OS không phải "chịu" gì hết, media được tải từ server gốc đến người dùng luôn, và tải rất nhanh nhờ cái CDN.

Tuy nhiên em đồng ý với bác là up trực tiếp thì thuận tiện cho thành viên OS hơn, đặc biệt là từ smartphone/iPad. Em cũng thấy 1 thớt bác Lơ kêu gọi anh em xài cách này.

Ngày nay chi phí hosting cũng rẻ nên 600GB 1 tháng có lẽ "không nhằm nhò" gì với OS, tuy nhiên theo em nhiều khi OS chạy rất không ổn, post bài không được, và khi được rồi thì mới nhận ra ta đã post tới 5 bài giống nhau :D

Hạng D
Thôi em post lên trước vụ chụp hôm qua để các bác chém, đây là lần thứ 2 em off và học được nhiều điều (mặc dù cũng bấm loạn xạ và lăn lê bò trườn cùng mẫu :) )
#1: đúng 2h50 em có mặt thì đã thấy bác Cap & chubelangthang có mặt đồng thời mẫu này cũng đã chuẩn bị xong

#2: thế là bắt đầu bấm loạn xạ :) cùng bác Cap & chubelangthang

#3 Các mẫu này cũng chuẩn bị kỹ với bó hoa mang theo

#4 em đổi xì tai tâm trạng tí với mẫu này

• Like