Hạng B2
14/1/14
304
317
63
55
@cap.11 tay mẫu thế này hợp với cảnh hơn. Nhưng bác có thể làm tay và da cổ trắng sáng hon cho nó thật và tạo cảm giác tay thiếu nữ mềm mại

Em cũng có cảm nhận giống mợ nhưng mà dạo này công việc bận quá, nên làm hình sơ bộ như vậy để giao lưu ý kiến với các mợ các bác là chính. Em cũng ưng ý về tấm hình gốc nên khi nào rảnh, em sẽ "vọc" lại tấm hình gốc này để cho ra 1 tấm hình đẹp hơn.

• Like
Reactions: mongmanh
Hạng B2
14/1/14
304
317
63
55
Dear các mợ các bác,

Thời gian đầu chơi ảnh, em chỉ chụp thế nào thì show luôn ảnh gốc như vậy. Nhưng mà sau này cũng thấy có nhiều bác show hình rất đẹp mà hình gốc thì không thể nào chụp ra là có ngay hình đẹp như vậy được. Cho nên khoảng 1 năm trở lại đây em mới cài đặt Lightroom (LR) vào laptop để xử lý hậu kỳ.
Cho đến giờ, em vẫn thấy là LR rất hiệu quả cho người mới chụp, chỉnh ảnh rất nhanh, học cũng dễ. Em tự học sử dụng LR thông qua các video clip trên youtube do Mr. Peter Phạm hướng dẫn, rất dễ hiểu. Link dưới đây là bài đầu tiên:

Các mợ các bác có thể vào youtube và gõ tìm "Học Lightroom 4", nó sẽ hiện ra tất cả các phần của chương trình này, hiện tại đã có đến phần 54 - đủ để xử lý các nhu cầu thông thường.
Theo kinh nghiệm của em, các bác nên chú ý mấy yếu tố sau:
1. Không nên vội vàng nhảy cóc mà bỏ qua 1 số phần cơ bản ban đầu, Mr. Peter Phạm giới thiệu khá bài bản, có trình tự. Nếu nhảy cóc bỏ qua các bài đầu để xem các bài sau thì sẽ không hiểu sâu được các phần tiếp theo.
2. Nên cài đặt thấp nhất là LR5, đừng cài LR3 hoặc LR4. LR5 đã cải thiện và có 1 số công cụ khá hay (Hiện tại em đang sử dụng LR5.4, đã có phiên bản mới hơn rồi nhưng em chưa cập nhật).
3. Khi chụp, nên chụp file RAW thì khả năng chỉnh sửa sẽ hơn rất nhiều so với file .jpeg

Chúc các mợ các bác sớm có những tấm hình đẹp qua LR!

• Like
Reactions: mongmanh