Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Chân ga xe bị lock ?

Hạng B1
19/4/05
53
0
0
Báo cáo các bác

Case:

Con vợ em Mit Gala 1.6 AT, mấy hôm nay sau cữ thay ắc quy là trở chứng, xe tắt máy cỡ vài tiếng khởi động lại là bị lock chân ga, chạy vài phút thì xe tự động unlock. Còn nếu muốn nhanh thì dậm mạnh chân ga vài phát nó cũng unlock nhưng mỗi tội xe lại giật mạnh một phát vì chân k có cữ, như kiểu mới đi xe nên ngượng k kêu được. Xe em chạy k tải 750 rpm, ga răng ti có vẻ là hơi cao vì máy nóng thì k sao, dưng sáng ra máy nguội xe cứ phi ầm ầm, k ga mà có khi vòng tua lên tới cỡ 1200 rpm.

Đợt này e bận công tác Đảng Nhà nước giao nên cũng chưa lúc nào rỗi rãi hẳn để vào gara, với lại chạy tạm cũng được. Thôi đành lên đây vái bốn phương tám hướng, nhờ các bác xem thuốc thang thế nào để em còn chuẩn bị tinh thần, nếu cơn bệnh mà khẩn thì cũng đành có lỗi với dân với nước để đưa vợ đi bệnh viện vậy.

Nhờ các bác.

Hạng B1
19/4/05
53
0
0
RE: Chân ga xe bị lock ?

Hì, em k phải dân kỹ thuật nên cứ nói đại thế, có gì bác sỹ đánh cho 2 chữ đại xá.

Đại khái là nó cứng đơ như tay lái bị khóa, đạp k có xuống. Bực bội thì ít mà lo ngay ngáy thì nhiều, hy vọng k oan gia.

Bác sỹ chẩn bệnh qua xem thế nào, em đội ơn.

Bác sĩ
20/4/04
3.491
325
83
Sai gon,Vietnam

Xe bác là Gala 1.6, chân Ga vẫn sử dụng cơ cấu cơ khí bình thường, tức là dùng dây cáp, bướm ga ...như các xe khác.
Những lúc bị nặng kẹt như vậy, bác mở Capo và dùng tay vặn thử bướm ga xem có bị kẹt không, nếu không thì vấn đề nằm ở Pedal và dây cáp ga, nếu kẹt thì bác phải vệ sinh lại toàn bộ bướm ga và các cơ cấu phụ thuộc. Xe đã kẹt ga lúc Ralentie được thì cũng có thể bị lúc ga lớn, rất nguy hiểm đó bác ạ, nhất lại là xe số Auto nữa. Mong bác mau sớm giải quyết dứt căn cơn bệnh của vợ hai bác nhé. Bệnh này không là bệnh năng đâu, tốn kém cũng chả bao đâu nhưng nên làm ngay đi bác ạ. Chúc bác vui.:)

Hạng B1
19/4/05
53
0
0

Thanks bác sỹ.

Nhưng e vẫn ngợ bác sỹ ạ, con vợ 2 e cứ đều như vắt chanh là máy nguội y rằng kẹt, mà nóng máy lên rồi là trơn tuột, thế có phình phường k bác sỹ ? Hôm nọ e nghe bác tài già báo rằng xe e có cái gì mà cảm ứng bướm ga và có thể cái bệnh đó là do cái đó đó - Nghe cũng khủng bố phết.

Thôi e nghe bác sỹ, ngày kia sắp xếp ra gara cái, dù sao cũng thanks a lot, từ giờ đến ngày kia có gì bac ssỹ phán thêm cho, em xin nghe.

Hạng B2
18/9/04
155
1
18
52

Xe em cũng bị hiện tượng y chang vậy hôm trước qua Ga ra họ vệ sinh và cho dầu vào dây cáp, nay đi thấy đỡ hẳn luôn. Chỉ còn mỗi bệnh chân côn đạp và nhả nó cứ kêu ken két mà chưa biết bị làm sao để sử lý.