Hạng B2
17/7/13
125
19
18
Chào cả nhà,

Chuyện là hôm qua em đi Vũng Tàu về thành phố qua phà Cát Lái. Do cuối tuần nên phà xếp hàng dài cả tiếng đồng hồ mới lên được phà. Hí hửng sau khi không bị nhỡ phà vì mình lên phà còn đúng 1 chiếc Altis sau đuôi. Sau khi lên phà đạp thắng chân cẩn thận, tự nhiên thấy tiếng va chạm phía sau và lẩm bẩm cái thằng xe sau không biết chạy xe hay sao mà ủn vào xe mình. Tức tốc mở cửa chạy ra thì thấy hai xe hôn nhau thật và em mắng tài xế xe sau sao lên phà không canh mà để húc vào đít mình và xe và yêu cầu xe sau lùi lại. Xe sau càng lùi xe em lại trôi ngược lại đằng sau, em phải lấy người ghì xe lại tránh xe trôi lại hôn đầu xe Altis tiếp. Lúc đó mấy nhân viên trên phà hô hoán kêu chạy lên xe chạy lên phía trước thay vì ghì xe (lúc đó xe cũng trôi gần 2 m). Mình chạy lên sát xe trước để chế độ P / đạp thắng chân lúc đó mới hoàn hồn nghĩ lại nguyên nhân tại sao xe lại trôi như vậy hóa ra là do phà chờ dài quá xe vừa đi xe vừa bò , nhích từng tí một nên mỗi khi chờ đợi để chế độ N để chuyển chế độ D cho nhanh.Do mệt mỏi và chờ phá lâu quá nên quen tay để chế độ N và kéo thắng tay thay vì gạt về chế độ P lúc xe lên phà. Lúc phà bắt đầu chạy tăng tốc phía trước làm xe trôi về phía sau, cũng may là lúc xe sau lùi lại , càng lùi xe mình càng trôi bà cả của mình nhanh tay chuyển chế độ P nên xe dừng lại hẳn chứ không đầu xe Altis phía sau cũng bị móp nặng.

Em viết bài này cũng muốn thắc mắc là lúc để chế độ N , chế độ thắng chân/tay sao lại không hoạt động. Có phải là thắng tay không áp dụng cho chế độ N mà chỉ khi chuyển về chế độ P. Các bác có kinh nghiệm cho mình ý kiến với lại em cũng thấy lạ là bà cả em ngồi trên xe không đạp thắng mà vẫn chuyển từ N sang P được vì thông thường phải đạp thắng thì mới chuyển chế độ được. Xe em nếu chuyển từ N về P phai qua R.

Các bác đi lên phà rút kinh nghiệm khi lên phà phải kéo thắng tay và để chế độ P chứ như em lơ đễnh 1 chút , nghĩ lại rất may mắn là có xe sau đuôi mình đỡ mình lại chứ không có xe khóa đuôi chắc cả nhà em và xe trôi xuống sông luôn nếu phà tăng tốc như hôm qua.

Hôm qua cũng không kịp xin lỗi và cám ơn bác Altis , nếu bác cũng là Oser có đọc bài này thì cám ơn bác luôn.

Hạng B2
25/5/12
335
1
0
madguy nói:
Ngon choét, mỗi tội xóc như mát xa và ồn ào thôi bác ạ
hao xăng cũng chả thua ai nhỉ bác Mad?

Hạng D
27/10/05
3.284
4.852
113
Thái dương hệ
Tội ông altis phíasau .... Lý ra bác phải xuống cảm ơn liền chứ.....
bác tài Altis hiền chứ gặp ông khác ba gai là bác đền mệt mỏi rồi.
Dẫu sao cũng chúc bác chủ tai qua nạn khỏi...

Hạng B2
17/7/13
125
19
18
Tại vì phà chuẩn bị chạy nên bác Altis đằng sau chạy lên cũng không biết là xe em bị trôi nữa, bác ấy lại cứ nghĩ là húc vào đít xe em đến khi em phát hiện ra do xe mình trôi em chưa kịp hoàn hồn thì phà sang bờ bên kia rồi nên cũng không kịp xuống xe cám ơn bác ấy nữa. Bác Altis chỉ móp mỗi biển số thôi nên cũng không vấn đề ghì.

Hạng C
24/10/12
536
160
43
Bác chủ kéo thắng tay chưa hết hoặc cáp thắng tay quá trùng rồi.

Hạng B2
17/7/13
125
19
18
sony1baby nói:
Bác chủ kéo thắng tay chưa hết hoặc cáp thắng tay quá trùng rồi.
Cám ơn bác, em đã mang xe ra tăng cáp lên rùi thắng tay rồi.