Hạng D
27/10/05
3.284
4.852
113
Thái dương hệ
taplaixee nói:
Em nghe nói khi để chế độ P mà bị xe khác húc đít là bể hộp số ?
Có người khuyên là nên để N + kéo thắng tay. P chỉ khi nào đậu ở nhà hay trong bãi.
Sai....
Em từng ngồi kế người quen chạy Santa FE đang chạy bị mất áp lực thắng, đạp thắng tay không ăn thua gì. Khi đó chỉ còn cách trả về R nếu không sẽ có tai nạn chết người, chấp nhận vỡ hộp số. Vậy mà sau khi cài R chiếc xe gầm lên và lết bánh như phim. Tấp vào lề và gọi xe kéo về hãng. Việc cần làm là sửa lại thắng xe là OK, hộp số hoàn toàn nguyên vẹn.
Vô tư đi bác, hộp số AT không dễ dàng hỏng đâu. Tuy nhiên tuyệt đối không lạm dụng hay thử nhé.....

Last edited by a moderator:
Hạng B1
18/6/08
99
6
18
37
milkyqh nói:
taplaixee nói:
Có người khuyên là nên để N + kéo thắng tay. P chỉ khi nào đậu ở nhà hay trong bãi.
Sai....
Em từng ngồi kế người quen chạy Santa FE đang chạy bị mất áp lực thắng, đạp thắng tay không ăn thua gì. Khi đó chỉ còn cách trả về P nếu không sẽ có tai nạn chết người, chấp nhận vỡ hộp số. Vậy mà sau khi cài P chiếc xe gầm lên và lết bánh như phim. Tấp vào lề và gọi xe kéo về hãng. Việc cần làm là sửa lại thắng xe là OK, hộp số hoàn toàn nguyên vẹn.
Vô tư đi bác, hộp số AT không dễ dàng hỏng đâu. Tuy nhiên tuyệt đối không lạm dụng hay thử nhé.....
Xe đang chạy mà về P được mới sợ:cool:

Hạng D
11/2/08
4.043
20
38
53
HCM
METRO nói:
Mấy chục năm chạy xe AT tôi ko bao giờ dùng thắng tay khi đậu xe trừ khi đậu dốc

Khi đậu dốc xoay tay lái đúng hướng - kéo (hay đạp) emergency brake - trã số về P.
Rất chính xác.

Còn mấy bác sợ cài P làm hư hộp số khi đậu xe thì có ngày xuống âm phủ dạo chơi hoặc gây hoạ cho người khác.

P = Parking, bước ra khỏi xe là phải cài P, khỏi thắc mắc.

Hạng D
27/10/05
3.284
4.852
113
Thái dương hệ
RsOne nói:
milkyqh nói:
taplaixee nói:
Sai....
Em từng ngồi kế người quen chạy Santa FE đang chạy bị mất áp lực thắng, đạp thắng tay không ăn thua gì. Khi đó chỉ còn cách trả về R nếu không sẽ có tai nạn chết người, chấp nhận vỡ hộp số. Vậy mà sau khi cài R chiếc xe gầm lên và lết bánh như phim. Tấp vào lề và gọi xe kéo về hãng. Việc cần làm là sửa lại thắng xe là OK, hộp số hoàn toàn nguyên vẹn.
Xe đang chạy mà về P được mới sợ:cool:
Sorry, về R.

Last edited by a moderator:
Hạng D
16/10/12
3.069
6.354
113
gauxam nói:
Còn mấy bác sợ cài P làm hư hộp số khi đậu xe thì có ngày xuống âm phủ dạo chơi hoặc gây hoạ cho người khác.

P = Parking, bước ra khỏi xe là phải cài P, khỏi thắc mắc.
Nghe đồn cài P thì có hại cho hộp số nếu bị tông, nhưng về P thì mới rút chìa khóa ra được. Thôi thì cứ P vậy.

Hạng B1
23/1/14
76
4
8
Vietnam
E thấy các bác bóng bàn nhiều, e có kinh nghiệm thả dốc Sơn trà, rà thắng cài P, kết quả nghe tiếng rào rào ở hộp số. Sợ quá, thắng gấp chuyển só chạy bình thường. Ngày mai e chạy đi làm, máy móc vẫn nghiêm chỉnh. Hú hồn. Bài học rút ra, lúc đậu P e vẫn cài thắng tay các bác ạh.

Hạng B2
11/2/14
430
5
0
74
Vậy xe số sàn khi đậu vẫn cài thắng tay, lỡ thắng tay giống bác chủ topic thì sao các bác.

Tập Lái
Xe số sàn hay số tự động khi đậu đều phải cài thắng tay cả các bác ạ! Nếu chỉ cài số thì khi đậu ở chỗ dốc, toàn bộ sức nặng của xe sẽ đè lên con chốt trong hộp số, làm giảm tuổi thọ hộp số. Khi bị húc đít nếu cài cả số lẫn thắng tay thì thiệt hại lên hộp số cũng đỡ được phần nào.

Theo chuẩn là:
_ Đậu xe chỗ dốc: cài thắng tay + cài số P với xe tự động hoặc cài số 1 với xe số sàn để phòng trường hợp thắng tay bị lỏng như của bác chủ.
_ Đậu xe đường bằng: cài thắng tay. Có thể cài hoặc ko cần cài số.

Tập Lái
SUTADOCO nói:
E thấy các bác bóng bàn nhiều, e có kinh nghiệm thả dốc Sơn trà, rà thắng cài P, kết quả nghe tiếng rào rào ở hộp số. Sợ quá, thắng gấp chuyển só chạy bình thường. Ngày mai e chạy đi làm, máy móc vẫn nghiêm chỉnh. Hú hồn. Bài học rút ra, lúc đậu P e vẫn cài thắng tay các bác ạh.
xuống dốc mà thả số, cài P như của bác thì em mới nghe lần đầu :D