Hạng D
24/9/10
1.417
405
83
Đây là cái vấn đề này đây.
Mình nghĩ bác @hjno nói là từ ngữ dân gian tài xế VN hay gọi.
Còn thật 2 dàn lạnh hình như là 2 bộ máy phát điều hoà thì phải.
Rất mất diện tích và phải xe cỡ lớn hoặc ngoại cỡ như limousine mới có.
Còn cái một trước, một sau, có tắt mở dàn lạnh sau thì hình như là vùng lạnh.
2 vùng độc lập, 3, 4 vùng độc lập.
Còn vụ chuẩn 2 dàn lạnh thì không biết đúng là xe nào mới có.
Chứ em thấy ví dụ xe E nhỏ hơn S cũng có 4 vùng độc lập như vậy.
Và với 4 vùng độc lập thì xe nào, E hay S mới là cần chuẩn 2 dàn lạnh.
Chưa rõ lắm
Hầu hết xe, xe nhỏ ở viet nam công suất lạnh yếu, ví dụ như cái phòng cần máy lạnh 1,5Hp mà nó chỉ gắn cái máy 1Hp thôi.
Phải đủ công suất thì 2 vùng hay 4 vùng mới có ý nghĩa hay mới có tác dụng.

• Like
Reactions: Perenco
Hạng B2
18/4/18
481
301
63
33
Hầu hết xe, xe nhỏ ở viet nam công suất lạnh yếu, ví dụ như cái phòng cần máy lạnh 1,5Hp mà nó chỉ gắn cái máy 1Hp thôi.
Phải đủ công suất thì 2 vùng hay 4 vùng mới có ý nghĩa hay mới có tác dụng.
Có bác nào tìm hiểu máy lạnh trên xe hơi khác máy lạnh nhà mình không cho mình hỏi xíu ??? máy lạnh ở nhà thì không khí chỉ đi qua két lạnh rồi giảm nhiệt độ là ra ngoài phòng liền còn máy trên xe hơi đối với các tài liệu về dòng xe Đức mà mình đọc được là hòa trộn giữ không khí lạnh và không khí nóng của két sưởi nữa rồi mới ra đến cabin nhằm giảm sự mất độ ẩm do không khí lạnh gây ra. Ngoài ra một số xe cao cấp còn có khả năng tùy chỉnh làm lạnh sâu, hay tốc độ làm lạnh nhanh hay chậm để tránh việc sốc nhiệt cho người già và trẻ em với 3 mức trung bình, nhanh, chậm. Mình thấy đây có khả năng là lý do xe Đức không lạnh bằng xe Nhật

Hạng B2
4/1/11
275
69
28
xe em xe zace chỉnh như thế nào trên xe cũng teo bugi hết ráo

Hạng D
24/9/10
1.417
405
83
Có bác nào tìm hiểu máy lạnh trên xe hơi khác máy lạnh nhà mình không cho mình hỏi xíu ??? máy lạnh ở nhà thì không khí chỉ đi qua két lạnh rồi giảm nhiệt độ là ra ngoài phòng liền còn máy trên xe hơi đối với các tài liệu về dòng xe Đức mà mình đọc được là hòa trộn giữ không khí lạnh và không khí nóng của két sưởi nữa rồi mới ra đến cabin nhằm giảm sự mất độ ẩm do không khí lạnh gây ra. Ngoài ra một số xe cao cấp còn có khả năng tùy chỉnh làm lạnh sâu, hay tốc độ làm lạnh nhanh hay chậm để tránh việc sốc nhiệt cho người già và trẻ em với 3 mức trung bình, nhanh, chậm. Mình thấy đây có khả năng là lý do xe Đức không lạnh bằng xe Nhật
Đây là một dạng vùng khí hậu thôi Bác.
Ví dụ hệ chính 18 độ C, nếu vùng bác muốn 22 độ thì trộn thêm khí vào, bác bên kia muốn chọn 25 độ thì trộn nhiều không khí nữa.

Hạng D
24/9/10
1.417
405
83
Lạnh nhiều hay ít là do nhà sản xuất chọn lạnh chọn lớn hay nhỏ, không có tài nghệ gì hết. Ví dụ Mit chọn công suất lạnh là 3Hp, Đức chọn 1,5 Hp thì xe Mit lạnh hơn, chứ không do giỏi hơn.

Hạng D
26/8/13
1.947
5.496
113
42
Biên Hòa - Đồng Nai
Thế nào là 2 dàn lạnh bác nhi? tức là có 2 heatsink riêng biệt để thổi gió trước và sau? Vậy làm sao phân biệt được, ví dụ như vùng sau xe có núm chỉnh nhiệt độ, bật tắt chọn vị trí lấy gió(trên/dưới)?. Ví dụ xe e có chỉnh nhiệt độ độc lập và e để ý có 2 chỗ xả nc máy lạnh 1 ở trước và còn lại ở gần bánh sau thì có phải 2 dàn lạnh?

Xe 2 dàn lạnh thì có nút bật tắt dàn lạnh thứ 2. Còn nút chỉnh nhiệt độ thì thường liên quan tới vùng. Ví dụ như xe trong hình là có 2 dàn lạnh và 3 vùng nhiệt độ

Chia sẻ cách chỉnh cửa gió với xe một dàn lạnh để cả xe mát mẻ

• Like
Reactions: cafe_mine