Hạng D
14/1/04
4.044
1.555
113
tp.HCM
RE: Chia sẻ Camry 2007 2.4

Dear all : Chuyện cái hệ thống VSC trên xe LD em đã có dịp tình cờ xài ở ... nhà em , có lần em đã kể trên OS , nay xin kể lại các pác nghe chơi .
1 lần rữa xe xong , đánh xe vào nhà phải qua 1 cái gờ cao bằng đá granite . Khi đó em cho xe sẽ ép sát 1 bên cửa để vào đậu nép 1 bên nhà . Em bơm tí ga để 2 bánh trước vọt lên cái gờ đó , khg ngờ bánh đang ướt gặp mặt đá quá trơn , xe lại dẫn động cầu trước nên bánh đứng 1 chổ mà quay ngon lành và có hiện tượng quăng cái đầu xe vào cánh cửa . Thực tình là tình huống quá bất ngờ , chân em vẫn còn trên pedal ga nhưng động cơ lập tức hạ hỏa ( có lẽ là VSC đã can thiệp) nên xe khg xoay bánh nữa và tất nhiên cái đầu xe nó thôi bay vào cánh cửa . Lúc này em mới hoàn hồn lập tức nhấn chân thắng và ngồi suy nghĩ lại toàn bộ sự việc . Bình thường thì chắc phải tốn 1 mớ đi gò sơn lại cái đầu xe rồi[8D]

Hạng F
6/5/06
6.838
145
83

bác kể rồi nhưng em mới được nghe lần đầu tiên đó, cũng may là bác lái Cam 3.5, bác mà lái 2 cầu chủ động toàn thời gian là coi như xong phim:D:D:D

Hạng B2
23/2/07
374
1
16
53

hic , CAM nhập kg có ,thiếu sót !!!:(:(

O.S.P.D
12/2/04
396
58
28
Vietnam

@adco: mình nghĩ trong trường hợp của bác là tác dụng của TRC - Traction Control .

Nếu hệ thống VSC trên Camry LD hoạt động hiệu quả như ESP của Mer thì thật sự là 1 thiếu sót lớn về an toàn khi không có VSC. Nếu Toy đưa ra 1 chương trình để thử nghiệm thực tế điều này thì hay quá. Bác nào hay vi vu trên xa lộ khu vực "có bò qua lại" chắc chắn sẽ cần hệ thống này :D

Hạng D
28/4/06
3.334
19
0
40
AG

Trích đoạn: BMW_6868

hic , CAM nhập kg có ,thiếu sót !!!:(:(

Không phải ko có. Nó là options bác muốn có thì thêm tiền vào. Bác cứ mua 6 máy XLE nhập thì sẽ có đầy đủ options thôi chứ làm gì mà ko có.

Hạng D
28/11/03
4.207
48
48
53

@adco: mình nghĩ trong trường hợp của bác là tác dụng của TRC - Traction Control

TRACtion control cũng là VSC, chỉ khác là TRAC cho xe Lexus còn VSC cho Camry

O.S.P.D
12/2/04
396
58
28
Vietnam

@qha_vn: VSC và TRC khác nhau bác à. Trong phần Safety của Camry, thì 2 chức năng này đều có và được mô tả như ở đây nè http://www.toyotasingapore.com.sg/cars/new_cars/camry_tmca/kce_3.asp

Hạng D
14/1/04
4.044
1.555
113
tp.HCM

Trích đoạn: hv_2k4

@qha_vn: VSC và TRC khác nhau bác à. Trong phần Safety của Camry, thì 2 chức năng này đều có và được mô tả như ở đây nè http://www.toyotasingapore.com.sg/cars/new_cars/camry_tmca/kce_3.asp
Theo đường link của bác thì quả là hiện tượng mà em tả là do có sự can thiệp của TRC , nhưng camLD thì làm gì có hệ thống này bác ngoài VSC , khg lẽ ...ông địa nhà em linh quá , đùa bác tí:D . Em chưa hiểu chuyện này đa

Hạng D
28/11/03
4.207
48
48
53

ờ ha, theo mô tả trong cái link thì TRC và VSC có tác dụng khác nhau hoàn toàn, mặc dù cách vận hành tương đối giống nhau.

VSC dùng sensor để nhận biết xe bị trượt ngang (side slipping) khi đánh lái quá mạnh (i như ESP của Mẹc) Hệ thống vận hành bằng cách điều khiển (phanh) cả 4 bánh xe và ga để giữ xe không bị trượt ngang

trong khi TRC là để bánh xe dẫn động (drive wheel) không bị trượt khi đạp ga quá mạnh hoặc đi trên đường trơn. Xe bị trượt bánh dẫn động cũng làm xe bị mất điều khiển. TRC cũng điều khiển ga và các bánh dẫn động (ở xe cầu trước như Camry, bánh dẫn động là 2 bánh trước)

túm lại là VSC và TRC khác nhau hoàn toàn về mục đích và có đôi chút khác nhau về vận hành

O.S.P.D EMMA Head Judge
31/1/05
830
24
18
XAMBACO JSC

Em khẳng định Cam 2007 LD không có TRC, em depa tuột bánh hoài