Hạng F
29/10/16
12.151
25.261
113
Pháp
Cảm ơn bác, em cũng tham khảo và thấy thông tin như bác nói trên các diễn đàn về xe nên thấy khá ok với lựa chọn của mình ạ.
Em mong trong thread này mọi người chia sẻ thêm chút thông tin về sử dụng xe như:
1- Các bênh thường gặp và cách xử lý.
2- Các tip sử dụng xe cho người chưa chạy xe này bao giờ (như em): thời gian, chu kỳ bảo dưỡng, thay đồ dầu, má phánh... thay các thứ dễ hỏng để chạy an toàn.
3- Các gara bảo dưỡng sửa chữa uy tín cho dòng xe này, em mua xe SG mà lại chạy ở HN :mad:
4- Các kinh nghiệm nâng cấp, khắc phục nhược điểm của xe như gắn thêm Bluetooth, tích hợp cảm biến áp suất lốp, camera hành trình... Vào màn hình trung tâm của xe.
Em cảm ơn các bác tận tình chia sẻ ạ.
Thường các dòng VW, hầu hết tất cả loại nếu cao cấp thường dùng như nhau, tuy nhiên có nhiều cái đặc thù khác biệt. Nhìn chung thì tableau de bord, volant cùng chức năng ...y như nhau

Có thể về VN có đôi chút khác biệt, có những chức năng "ẩn" ,hoặc bị tháo ra vì lý do nào đó.
Mục 1 : thường là bố thắng trước , đôi khi nó bị mù về cảnh báo va chạm

Mục thứ 2 , nếu đúng như 2018 thì nó sẽ bảo dưởng theo chu kỳ là 30K (cho thêm thông tin máy, thông số kỹ thuật xe) vì cùng một đời mà rất nhiều máy gắng vào, tableau kim hay digital

Mục 3 : em kh biết

Mục thứ 4, nếu như đúng nghĩa của nó thì khỏi độ vì nó đã có hết rồi, nếu đồ chính hãng, từ bluetooth, USB, GPS tích hợp cùng ĐT, áp xuất lốp, cảnh báo tiền va chạm, cảnh báo bộ phận nên để ý, SL, CC ...

• Like
Reactions: Binhnt80
Tập Lái
18/9/24
12
6
3
43
Thường các dòng VW, hầu hết tất cả loại nếu cao cấp thường dùng như nhau, tuy nhiên có nhiều cái đặc thù khác biệt. Nhìn chung thì tableau de bord, volant cùng chức năng ...y như nhau

Có thể về VN có đôi chút khác biệt, có những chức năng "ẩn" ,hoặc bị tháo ra vì lý do nào đó.
Mục 1 : thường là bố thắng trước , đôi khi nó bị mù về cảnh báo va chạm

Mục thứ 2 , nếu đúng như 2018 thì nó sẽ bảo dưởng theo chu kỳ là 30K (cho thêm thông tin máy, thông số kỹ thuật xe) vì cùng một đời mà rất nhiều máy gắng vào, tableau kim hay digital

Mục 3 : em kh biết

Mục thứ 4, nếu như đúng nghĩa của nó thì khỏi độ vì nó đã có hết rồi, nếu đồ chính hãng, từ bluetooth, USB, GPS tích hợp cùng ĐT, áp xuất lốp, cảnh báo tiền va chạm, cảnh báo bộ phận nên để ý, SL, CC ...
Em đã chính thức nhận xe gắn biển, giờ xác định sẽ "phải" gắn bó với em nó lâu dài vì xác định dòng này kén người dùng, thanh khoản thấp nên mua đi bán lại không dễ.
Em sẽ từ từ hỏi và làm phiền các bác tiền bối.
Về mục 2 bên trên, xe em mua là máy xăng 3.6, V6, đồng hồ kim như ảnh dưới ạ.
Mục 4 em thấy các option này của xe em đều thiếu, không biết do model nhập về VN bị cắt hay cần kích hoạt thêm ạ?

Attachments

• Like
Reactions: Osin
Hạng F
29/10/16
12.151
25.261
113
Pháp
Em đã chính thức nhận xe gắn biển, giờ xác định sẽ "phải" gắn bó với em nó lâu dài vì xác định dòng này kén người dùng, thanh khoản thấp nên mua đi bán lại không dễ.
Em sẽ từ từ hỏi và làm phiền các bác tiền bối.
Về mục 2 bên trên, xe em mua là máy xăng 3.6, V6, đồng hồ kim như ảnh dưới ạ.
Mục 4 em thấy các option này của xe em đều thiếu, không biết do model nhập về VN bị cắt hay cần kích hoạt thêm ạ?
Vấn đề đó được nằm trong 2 chuyện có liên quan đến nhau
A-Phần cứng, nếu như nó không gắn vào -> thua
B-Phần mềm (ODB) hộp đen có chức năng không ?

Do đó cách hay nhất là kiểm tra phần mềm qua các chương trình đặc biệt (không phải qua máy đại trà nhiều hiệu)
- VCDS
- VAGCOM

Vì 2 chương trình trên mới có đủ chức năng len lỏi vào phần mềm và có thể biết hay mặc định những chức năng ẩn, thậm chí có thể biết món đồ có có gắn hay không. Giao diện dể hiểu, nhưng vào sâu thì phải có chỉ dẩn và biết một phần về toán nhị phân đôi khi hexa với bit của nó
Chia sẻ kinh nghiệm sử dụng, bảo dưỡng, nâng cấp xe Volkswagen Touareg 2013-2016

Chia sẻ kinh nghiệm sử dụng, bảo dưỡng, nâng cấp xe Volkswagen Touareg 2013-2016

Đây là thí dụ các chức năng ẩn
ở đây nó chỉ kích hoạt "nhiệt độ lý tưởng" (3) còn nhiệt độ dầu (1) tăng ga (2) ....không kích hoạt

Đây cũng là phần khá quang trọng, nó có thể ...thay đổi thông số máy, coi chừng nha

Nếu muốn dọc phá thì tìm trên mạng (qua cỗng USB) gán vào ODB2, tuỳ thuộc vào version của nó với chiếc xe của bạn,

Do đó muốn tôi tìm cho bạn chương trình và sợi dây thích hợp thì nên cho loại, đời , và năm của nó, nếu không lầm thì VAGCOM 24.5 là bản mới nhất

Tôi thử trên laptop 32bits thì OK, nhnưng 64 thì chưa thử

Tập Lái
18/9/24
12
6
3
43
em không phải dân chuyên ngành này nên không biết sâu như bác. Em chỉ mong muốn sử dụng hiệu quả và tối ưu các option sẵn có (hoặc đang ẩn) của model xe nhập về thị trường Việt Nam. Xe em là Touareg máy xăng sản xuất 2016.