Tập Lái
10/11/18
19
6
3
Cuối tháng này xe về mà đi xem ngày lấy xe thầy phán phải 11/3 mới lấy đc :((

Hạng B1
22/8/06
91
62
18
HCM
Khổ với thầy, hơi đâu mà tin, sống nhân đức không Trời nào phạt đâu bác ạ, còn ai gian tà thì em không dám bảo đảm :)

Hạng B2
1/10/12
274
180
43
47
Quận 2, HCM
nếu không gấp Bác làm thủ tục thanh toán 100% xong, ra biển số và đăng kiểm xong luôn, gởi xe ở showroom, hẹn ngày lấy xe sau nói dối là đi công tác đột xuất hay gì đó là OK.

Hạng C
5/7/13
844
599
113
He he! Bác đã đi coi thầy thì... cứ theo thầy thôi! Nếu bác không tin thì đã không đi coi bói. Hoãn cái sự sung sướng lại vài tháng cũng có sao đâu! Tất cả chỉ là đánh đổi :)

Hạng B2
19/6/18
324
415
63
Biên Hoà
Mình có 3 câu chuyện:
Chuyện 1:
Có anh bạn lớn hơn mình 8 tuổi lấy xe CRV bản L, đặt cọc từ tháng 5, lịch giao xe tháng 11, vì xem ngày tốt nên cuối tháng 12 mới lấy xe theo lời thầy phán. Lấy xe về làm mâm cúng xe linh đình, cúng xong thì hưởng lộc thần xe, uống sương sương tối chở mấy anh đi hát cho giải rượu. "Rầm", thế là tanh bành 1 bên sườn và cái đầu.
Chuyện 2:
Một anh bạn là ông chủ của vài cây xăng và 1 vài cs kinh doanh khác. Mua tặng vợ con yaris mà xem ngày giờ đặt cọc, lấy xe, cúng kiếng kỹ lắm. Lấy xe mấy ngày vợ đi quẹt nhẹ, móp méo. Găp thầy phong thủy phán không họp màu. Chơi sang, vác xe sang toyota đặt sơn lại theo màu thầy phán. Hơn tháng sau bà vợ đi đánh rầm vào xe máy làm người ta chấn thương sọ não.
Chuyện 3:
Một Anh bạn già của mình thấy mình mua xe hôm 28/3/2018, ngày 30/3 nói " chú cho anh ngồi thử xe chú cái", OK. Chở bác ấy 1 vòng (bác ấy học lái 3 năm rồi mà chưa cầm lái lần nào). Mình bảo "bác làm cái mà đi, con thì lớn cả rồi, tuổi cũng sắp hưu, đất đai nhiều để làm gì?". Bác ấy bảo đang tính tậu 1 cái đây. Mình bảo "bác đặt cọc ngay chứ 1/4 là hết chương trình km tặng phiếu mua hàng 10tr của honda rồi", thế là 2 anh em phi lên honda. Đến nơi mình bảo anh bạn lên xe test của hãng làm 1 vòng, bác ấy cứ đắn đo mãi: nào là 3 năm chưa cầm lái, nào là quên hết rồi. Mình bảo bác cứ yên tâm, quên thì có em nhân viên hãng hướng dẫn thêm cho, mà xe hãng mua bảo hiểm hết rồi-đừng lo, em nhân viên cũng muốn chốt hợp đồng nên vun vào. Thế là bác ấy mạnh dạn làm 1 vòng - 2km, từ tốc độ rùa bò đến tốc độ 30km/h, cũng hơi luống cuống- do run quá. Test xong về chốt hợp đồng 988tr cho em G (trừ luôn phiếu mua hàng vào giá bán). Đúng 4/4 showroom gọi thông báo có xe, 5/4 chuyển tiền, mùng 6/4 mình (đi với mục đích lái xe về nhà hộ) + 2 cha con anh bạn và 1 anh taxi gần nhà đi lên honda lấy xe. Anh ấy hỏi 6/4 có tốt ngày k nhỉ, mình bảo tốt đó bác. Mà ngày ký hợp đồng tốt mới quan trọng, còn lấy xe ngày nào chả được, mà hơm trước tốt ngày bác lãi 10 chai rồi còn gì. Lên đến showroom, trong lúc chờ biển số mình bảo anh bạn làm vòng xe test nữa cho mấu- Nhất trí. Thế là làm 1 vòng 3 km Honda-BH-> cầu sập-> ngã tư Tam Hiệp -> Bùi văn Hòa-> Honda. Mình thấy cũng tàm tạm nên bảo "tí bác tự lái về nhà nhé", bác ấy giẫy nảy như đỉa phải vôi. Uống cốc nước mát mình nói tiếp: "đằng nào mà chả có ngày bác đi phố, hôm nay em tình nguyện ngồi bên cạnh bác, có gì em đánh lái giúp và sử dụng phanh tay giúp bác, chứ hôm sau thì làm gì có ai", thế là bác ấy xuôi xuôi. Thằng con bác ấy (đã đi làm) bảo: "cháu ngồi xe chú Hùng (taxi) về, cháu không ngồi xe bố cháu lái đâu, nguy hiểm lắm". Làm các thủ tục nhận xe xong, bác ấy lại lưỡng lự làm mình phải trấn an "bác yên tâm đi, có em bên cạnh, lúc nào đuối quá em sang lái cho". Thế là bác ấy yên tâm ngồi vào vị trí lái chiếc xe của mình về nhà. tốc độ từ 5->10->20->30->45km/h. 80 phút cho 24km về nhà. Về nhà bác ấy lại bảo mình dạy cho bác ấy ra vào cho đậu xe trong nhà->đường. Mình làm hướng dẫn 1 lần, chỉ bảo cho bác 1 lần và bác ấy tự đánh ra vào 2 lần nữa. Thế là OK. Nhậu mừng xe mới: Mình+ 2 cha con bác í+anh lái taxi+ 2 anh anh hàng xóm nữa tổng cộng 5 người leo lên CRV G cáu cạnh ra quán dê gần nhà do bác ấy cầm lái và con bác ấy đi xe máy. Uống vừa vừa rồi bác ấy đi xe về nhà cất. 3 hôm sau gặp lại bác ấy mình hỏi bác đã đi quen chưa?, bác ấy thành thật bảo: từ hôm mua về đến giờ chưa dám xách xe đi ra đường vì sợ, 2 cha con chỉ lùi ra đánh vào trong nhà. Mình bảo em đi giúp bác bữa nữa làm phụ lái từ nhà bác ấy qua chợ (nhích từng m), qua 1 con đường đông đúc công nhân giờ tan tầm đông như kiến. Cả đi và về 10km. Rồi mình bảo "Mai bác mạnh dạn mà đi làm, chứ không là quên là không dám đi đâu". Mình khuyên bác ấy: "trong vài tháng đầu bác nhớ là đã uống bia rượu là không lái xe, đã lái xe là không uống. Trong lúc lái xe lúc nào bác cũng phải nghĩ: Phía trước là mạng sống của người, là sự nghiệp của mình nên hãy cẩn thận, chầm chậm thôi".
Từ đó trở đi bác ấy cũng chưa phải đưa em ấy vào viện hòn dá lần nào cả.
Tóm lại:
Xe là phương tiện đưa ta đi trên các con đường, nó không liên quan đến ngày, giờ hay màu sắc. Mình sử dụng cái xe đó kỹ thì nó bền, sử dụng cái xe đó đúng luật, chịu khó rèn kỹ năng lái xe thì nó an toàn. Còn chọn ngày tốt, giờ hoàng đạo, màu hợp bổn mệnh mà lái xe lao ầm ầm, rượu uống tì tì rồi lái thì đâm đụng là tất yếu chứ chả tránh được đâu. Thân

Chỉnh sửa cuối:
Tập Lái
24/5/21
33
32
18
31
Em mới lấy Crv, em cảm thấy con Crv này nó trả lái hơi chậm và không dứt khoát có phải không các bác, em lái con Cross thì nó trả lái nhanh và gọn nắm, cảm giác cua đơn giản hơn, không biết do xe em hay là do xe Honda nó thế.

Tập Lái
10/11/18
19
6
3
Khổ với thầy, hơi đâu mà tin, sống nhân đức không Trời nào phạt đâu bác ạ, còn ai gian tà thì em không dám bảo đảm :)
nếu không gấp Bác làm thủ tục thanh toán 100% xong, ra biển số và đăng kiểm xong luôn, gởi xe ở showroom, hẹn ngày lấy xe sau nói dối là đi công tác đột xuất hay gì đó là OK.
Mình có 3 câu chuyện:
Chuyện 1:
Có anh bạn lớn hơn mình 8 tuổi lấy xe CRV bản L, đặt cọc từ tháng 5, lịch giao xe tháng 11, vì xem ngày tốt nên cuối tháng 12 mới lấy xe theo lời thầy phán. Lấy xe về làm mâm cúng xe linh đình, cúng xong thì hưởng lộc thần xe, uống sương sương tối chở mấy anh đi hát cho giải rượu. "Rầm", thế là tanh bành 1 bên sườn và cái đầu.
Chuyện 2:
Một anh bạn là ông chủ của vài cây xăng và 1 vài cs kinh doanh khác. Mua tặng vợ con yaris mà xem ngày giờ đặt cọc, lấy xe, cúng kiếng kỹ lắm. Lấy xe mấy ngày vợ đi quẹt nhẹ, móp méo. Găp thầy phong thủy phán không họp màu. Chơi sang, vác xe sang toyota đặt sơn lại theo màu thầy phán. Hơn tháng sau bà vợ đi đánh rầm vào xe máy làm người ta chấn thương sọ não.
Chuyện 3:
Một Anh bạn già của mình thấy mình mua xe hôm 28/3/2018, ngày 30/3 nói " chú cho anh ngồi thử xe chú cái", OK. Chở bác ấy 1 vòng (bác ấy học lái 3 năm rồi mà chưa cầm lái lần nào). Mình bảo "bác làm cái mà đi, con thì lớn cả rồi, tuổi cũng sắp hưu, đất đai nhiều để làm gì?". Bác ấy bảo đang tính tậu 1 cái đây. Mình bảo "bác đặt cọc ngay chứ 1/4 là hết chương trình km tặng phiếu mua từng hàng 10tr của honda rồi", thế là 2 anh em phi lên honda. Đến nơi mình bảo anh bạn lên xe test của hãng làm 1 vòng, bác ấy cứ đắn đo mãi: nào là 3 năm chưa cầm lái, nào là quên hết rồi. Mình bảo bác cứ yên tâm, quên thì có em nhân viên hãng hướng dẫn thêm cho, mà xe hãng mua bảo hiểm hết rồi-đừng lo, em nhân viên cũng muốn chốt hợp đồng nên vun vào. Thế là bác ấy mạnh dạn làm 1 vòng - 2km, từ tốc độ rùa bò đến tốc độ 30km/h, cũng hơi luống cuống- do run quá. Test xong về chốt hợp đồng 988tr cho em G (trừ luôn phiếu mua hàng vào giá bán). Đúng 4/4 showroom gọi thông báo có xe, 5/4 chuyển tiền, mùng 6/4 mình (đi với mục đích lái xe về nhà hộ) + 2 cha con anh bạn và 1 anh taxi gần nhà đi lên honda lấy xe. Anh ấy hỏi 6/4 có tốt ngày k nhỉ, mình bảo tốt đó bác. Mà ngày ký hợp đồng tốt mới quan trọng, còn lấy xe ngày nào chả được, mà hơm trước tốt ngày bác lãi 10 chai rồi còn gì. Lên đến showroom, trong lúc chờ biển số mình bảo anh bạn làm vòng xe test nữa cho mấu- Nhất trí. Thế là làm 1 vòng 3 km Honda-BH-> cầu sập-> ngã tư Tam Hiệp -> Bùi văn Hòa-> Honda. Mình thấy cũng tàm tạm nên bảo "tí bác tự lái về nhà nhé", bác ấy giẫy nảy như đỉa phải vôi. Uống cốc nước mát mình nói tiếp: "đằng nào mà chả có ngày bác đi phố, hôm nay em tình nguyện bgồi bên cạnh bác, có gì em đánh lái giúp và sử dụng phanh tay giúp bác, chứ hôm sau thì làm gì có ai", thế là bác ấy xuôi xuôi. Thằng con bác ấy (đã đi làm) bảo: "cháu ngồi xe chú Hùng (taxi) về, cháu không ngồi xe bố cháu lái đâu, nguy hiểm lắm". Làm các thủ tục nhận xe xong, bác ấy lại lưỡng lự làm mình phải chấn an "bác yên tâm đi, có em bên cạnh, lúc nào đuối quá em sang lái cho". Thế là bác ấy yên tâm ngồi vào vị trí lái chiếc xe của mình về nhà. tốc độ từ 5->10->20->30->45km/h. 80 phút cho 24km về nhà. Về nhà bác ấy lại bảo mình dạy cho bác ấy ra vào cho đậu xe trong nhà->đường. Mình làm hướng dẫn 1 lần, chỉ bảo cho bác 1 lần và bác ấy tự đánh ra vào 2 lần nữa. Thế là OK. Nhậu mừng xe mới: Mình+ 2 cha con bác í+anh lái taxi+ 2 anh anh hàng xóm nữa tổng cộng 5 người leo lên CRV G cáu cạnh ra quán dê gần nhà do bác ấy cầm lái và con bác ấy đi xe máy. Uống vừa vừa rồi bác ấy đi xe về nhà cất. 3 hôm sau gặp lại bác ấy mình hỏi bác đã đi quen chưa?, bác ấy thành thật bảo: từ hôm mua về đến giờ chưa dám xách xe đi ra đường vì sợ, 2 cha con chỉ lùi ra đánh vào trong nhà. Mình bảo em đi giúp bác bữa nữa làm phụ lái từ nhà bác ấy qua chợ (nhích từng m), qua 1 con đường đông đúc công nhân giờ tan tầm đông như kiến. Cả đi và về 10km. Rồi mình bảo "Mai bác mạnh dạn mà đi làm, chứ không là quên là không dám đi đâu". Mình khuyên bác ấy: "trong vài tháng đầu bác nhớ là đã uống bia rượu là không lái xe, đã lái xe là không uống. Trong lúc lái xe lúc nào bác cũng phải nghĩ: Phía trước là mạng sống người, là sự nghiệp của mình nên hãy cẩn thận, chầm chậm thôi".
Từ đó trở đi bác ấy cũng chưa phải đưa em ấy vào viện hòn dá lần nào cả.
Tóm lại:
Xe là phương tiện đưa ta đi trên các con đường, nó không liên quan đến ngày, giờ hay màu sắc. Mình sử dụng cái xe đó kỹ thì nó bền, sử dụng cái xe đó đúng luật, chịu khó rèn kỹ năng lái xe thì nó an toàn. Còn chọn ngày tốt, giờ hoàng đạo, màu hợp bổn mệnh mà lái xe lao ầm ầm, rượu uống tì tì rồi lái thì đâm đúng là tất yếu chứ chả tránh được đâu. Thân
Vâng, e xin cám ơn các ý kiến góp ý của các cụ và e xin tiếp thu. E thì đi xe rất kỹ và an toàn, tín thêm 1 tý ko mất gì mà an tâm hơn chút, với lại tiền ông bà già đầu tư nên ko dám cãi lại kkkk

Hạng C
22/2/10
648
401
63
Em mới lấy Crv, em cảm thấy con Crv này nó trả lái hơi chậm và không dứt khoát có phải không các bác, em lái con Cross thì nó trả lái nhanh và gọn nắm, cảm giác cua đơn giản hơn, không biết do xe em hay là do xe Honda nó thế.
Cross chả khác gì Altis đời hiện tại ở Vn, vào cua cảm thấy nghiêng hơn vì gầm cao hơn. Nhà em có Altis và Crv, lái tương tự nhau, altis thấp hơn nên vào cua ôm hơn.

Hạng D
9/7/12
2.268
5.489
113
Chỉ có vợ cả là hoãn được cái sự sung sướng của ta thôi, thầy bà là cái chi chi

Tập Lái
21/12/18
36
17
11
36
Chào các bác,
Xe mình crv2.4tg2017 mới vừa rồi thấy giảm xốc bên tài có hơi chớm xì nhớt 1 ít, vậy mình có xử lý được không hay phải thay ạ.
Sẵn đây có bác nào còn phuộc zin crv 2015-2017 mà thay phuộc khác thì nhượng lại mình nhé.
Thanks đã xem tin.

Hạng B2
8/5/07
151
3
18
Em vừa root cái đầu cho xe mới lấy.
Thông báo là version này không thể dùng passcord cũ là 1-4-2-3 để vô kích hoạt USB debug
Chia sẻ kinh nghiệm sử dụng xe Honda CR-V

Phải chọn sau khi nhấn vô Build number 7 lần là:
- Kernel version
- Model number
- Build number
- Status
------------------
hình ảnh sau khi root:

Attachments

Hạng B2
29/8/15
369
203
43
Thông báo là version này không thể dùng passcord cũ là 1-4-2-3 để vô kích hoạt USB debug
View attachment 1847456

- Kernel version
- Model number
- Build number
- Status
------------------
hình ảnh sau khi root:
View attachment 1847460 View attachment 1847459 View attachment 1847461 View attachment 1847457 View attachment 1847458 View attachment 1847463
Xe ông anh vừa mua đầu năm 2022. Cũng muốn cài thêm mà có ảnh hưởng gì BH ko vậy bạn. Có thể hướng dãn thêm đc ko? Cảm ơn nhiều

• Like
Reactions: bluechatvn
Hạng B2
1/10/12
274
180
43
47
Quận 2, HCM
View attachment 1847456

- Kernel version
- Model number
- Build number
- Status
------------------
hình ảnh sau khi root:
View attachment 1847460 View attachment 1847459 View attachment 1847461 View attachment 1847457 View attachment 1847458 View attachment 1847463
chúc mừng Bác có pass mới cho Seri Androi đuôi.99. Hôm trước mình không có pass nên bỏ $10 mua license từ Hondaauto hack. Khuyên bạn không nên cài nhiều App quá, sau này sẽ bị chạy chậm.

Tập Lái
12/6/19
4
12
5
53
Turbo tăng áp, sử dụng thế nào cho bền, ít hỏng?
Rất nhiều diễn đàn và trên otosaigon cũng đã có rất nhiều bài viết về vấn đề này, thảo luận cũng rất sôi nổi, ví dụ:
https://www.otosaigon.com/threads/t...en-dung-cho-2-3-phut-roi-han-tat-may.8871331/
http://hyundai3sgialai.com/kinh-nghiem/dong-co-turbo-va-nhung-dieu-can-biet/
Thế làm thế nào để khai thác có hiệu quả mà các Turbo mang lại đồng thời khắc phục những hạn chế, những lưu ý khi sử dụng xe nhằm nâng cao tuổi thọ của hệ thống tăng áp?
Qua nghiên cứu tính năng, nguyên lý hoạt động của turbo và các bài viết, kinh nghiệm của các độc giả trên các diễn đàn, qua gần 3 năm sử dụng xe turbo (1 xe diesel, 1 xe xăng) tôi đúc rút ra kinh nghiệm của mình như sau:
1. Trước mỗi lần sử dụng xe
Vào xe, nổ máy, thắt dây an toàn, hạ cửa kính, chỉnh ghế, chỉnh gương (nếu cần), chuẩn bị mọi thứ cần thiết cho hành trình của mình nhằm mục đích cho turbo làm việc không tải. Sau đó từ từ lùi hoặc tiến xe ra khỏi nhà xe, nơi để xe. Thường từ khi mình nổ máy đến khi ra được đến đường mà có thể tăng tốc ít nhất cũng khoảng 2-3 phút.
2. Trước mỗi khi đậu, dừng hẳn xe
Trước khi đậu xe có tắt máy tôi thường ngớt ga từ xa, đồng thời tắt AC và cho xe chạy theo trớn đến chỗ đậu nhằm mục đích cho turbo nguội nhanh, nếu cần điều chỉnh thì cũng không cần thêm ga. Sau khi dừng xe: tháo dây an toàn, cho ghế ra phía sau, tắt các thiết bị nếu cần, chờ mọi người xuống xe hết. Tắt máy. Thời gian từ lúc buông chân ga đến lúc tắt được máy cũng ít nhất 2-3 phút.
Với động cơ turbo, turbo chưa hoạt động ở chế độ chạy garrantee thì phải. Làm sao mà bác dừng xe cho turbo làm việc không tải được nhỉ ?!

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
19/6/18
324
415
63
Biên Hoà
View attachment 1847456

- Kernel version
- Model number
- Build number
- Status
------------------
hình ảnh sau khi root:
Xe này bản G hay L vậy?

Tập Lái
10/11/18
19
6
3
chúc mừng Bác có pass mới cho Seri Androi đuôi.99. Hôm trước mình không có pass nên bỏ $10 mua license từ Hondaauto hack. Khuyên bạn không nên cài nhiều App quá, sau này sẽ bị chạy chậm.
e thấy để giá 25$ mà bác