Hạng B1
29/7/16
65
34
18
32
buôn ma thuột
Lần đầu cầm lái là ngày đầu tiên học bằng lái xe ở hoàng Gia HCM. Ông thầy chở đi quận 7 tập dợt chán chê cả buổi ông thầy bảo tự chạy về trung tâm nha. Bắt đầu xuất phát ở 1 con đường ven trong quận 7 (không nhớ ở đâu cả, e ở tỉnh học ở trển), đi về Nguyễn văn Linh --> Nguyễn văn cừ --> tới bùng binh Lý Thái Tổ. Gọi là ác mộng thì hơi quá, lần đầu tiên điều khiển 4 bánh + hỗ trợ của thầy, em không hiểu sao có thể vào được bùng binh (đường đông khủng khiếp + xe lao vào từ mọi phía) + ôm cua từ từ qua Lý Thái Tổ vào con hẻm bên phải về trung tâm.
Diễn tả lời nói thì quá khác xa cách thực hiện luôn, phía trước đầu xe lúc nhúc dòng người, sợ va chạm, sợ tắc máy, sợ rớt côn (âm côn tới tê chân, không thả ra được, thả chân tắc máy).
Buổi thứ 2 học lái, tưởng như trên ai dè "lên xe chạy luôn nha em" lại ra cái bùng binh, về lại gặp bùng binh.
Vậy mà lần thứ 3 chả còn ngại gì đường đi về cả.
Vì vậy nên sau này tự e chạy trong ấy thấy rất bình thường luôn. Chả ngại gì đường xá, chạy ngọt như đường.

• Like
Reactions: Phno1 and tmci5z6@1
Hạng B1
16/7/14
56
29
18
42
Em thi chay xe forklift 2 càng,4 càng hẽm nhỏ trong kho bải,tải 8,16t,công 22 tới lui trong bãi(đủ các đời) nhưng ngặc nổi chưa dám chạy xe hơi,chạy thấy ghê quá

• Like
Reactions: MR BLUE
Tập Lái
1/1/16
3
4
3
36
Chào các bác
em có chia sẻ về chuyện của em :vừa lấy bằng đc 1 tháng,đến lúc có việc mượn đc chiếc bán tải Ford của ông bạn đi đến ngã tư thì thấy mấy xe cứ đá pha,nhìn lại thì xe mình chưa xuống chiếu gần,loay hoay mãi gạt đủ các kiểu mới đưa em nó đc về đèn chiếu gần :(
tiếp tục đi đến ngã tư an sương thì đèn lại đỏ :)
đạp thắng nhìn sang bên cạnh tự nhiên thấy xe mình trôi :(
ôi thần linh ơi chân cuống cuồng đạp mạnh thắng làm nữa :(
lần đầu ôm volang nó thế đấy các bác :)

• Like
Reactions: MR BLUE and ThinhLe
Hạng B1
29/7/16
65
34
18
32
buôn ma thuột
Tập 2.
Ai trên os từng đi quốc lộ 14 đoạn đak lak - bình phước những năm 2014 trở về trước (không nhớ chính xác làm lại đường đẹp như bây giờ lúc nào). Sau khi có bằng lái xe được gần 1/2 năm. E chở cả nhà trên mitsubisi grandis của papa, chạy từ đak lak đi HCM. Lần đầu cầm volang đi xa cảm giác rất hồi hộp + phấn khích thế là e solo cả cả chặn đường, không biết mệt là gì, không buồn ngủ nốt.
Vấn đề là đẹp như bây giờ không có gì kể cả. Gần 350km mà chỉ có ổ voi, ổ gà, ổ ổ chó, đường đi bụi mù mù, đoạn mưa không biết hục nông sâu thế nào, có những lúc chạy theo đuôi xe khác để khỏi sụp hố. Chạy mà cứ chặt chém volang hết trái đến phải, sào nấu liên hoàn. Mắt cứ căng ra nhìn dưới mặt đường, chỉ nhìn mặt đường mà chạy (chạy nhanh có đoạn e không thấy thế là ầm ầm, có đoạn cháy cả lốp).
Nhờ vậy mà khi vào tới HCM, kĩ năng làm chủ con xe lên đến gần 100%, chạy trong tp ở trển mà cứ như chạy ở trong sân tập lái (hơi quá ahihi).
Kinh nghiệm bản thân e đúc kết, dành cho ai mới có bằng mà lái xe yếu thì cứ đi xa trước (vài trăm km), làm chủ các giác quan, chọn cung đường khó đi, đường sấu.
Vừa làm chuyến du lịch vừa nâng cao tay lái.

Hạng B2
28/4/15
279
227
43
Quận 7
sau 1 tuần lấy bằng và đi vòng vòng nhà thì e quyết định mang con sedan nhà mình đi công việc từ q7 qua q9. lúc dừng trên cầu phú mỹ do đông xe. chân đạp cứng phanh, lưng toát mồ hôi vì xung quanh toàn cont. nhìn qua cửa số thì tá hỏa má ơi xe e bị trôi (mặc dù chân vẫn đang đạp phanh cứng ngắc). nhận kiểu gì thì nhìn qua cửa sổ xe vẫn trôi. hoảng hồn hoảng vía nghĩ là tiêu rồi. quáng quàng gài p kéo thắng tay mà xe vẫn trôi mẹ ơi. loay hoay khoảng gần phút mới nghĩ ủa sao trôi nãy giờ chưa bị ủi vô cont đằng trước. sau mới nhận ra là ảo giác. lúc bị cảm giác thế đúng là hồn phách lên mây khi nghĩ về mấy vụ cont lùa sedan vào gầm trc đó. nhớ đời luôn các bác ạ

Tập Lái
16/5/18
38
27
18
31
Em thuộc vào loại rất mê xe dù ít tiền. Từ lúc sinh viên đã mê một ngày sở hữu xe hơi. Biết lý thuyết lái xe nên khi vào trường tập thầy hỏi biết lái chưa, nếu biết thì chạy luôn. Nếu chưa biết thì chờ chút đến mấy chị kia chỉ cho (Mấy bà xồn xồn ngồi xúm chùm nhau, chắc học lâu rồi). Em dỏng dạc bảo: Em đã biết lái.
Thế là thầy bảo vậy lên xe lái thử mấy vòng rồi tí thầy chỉ thêm. Lên xe mới thấy rối, chẳng biết ga đâu, phanh đâu nữa. Loay hoay 1 lúc em cũng nổ máy, và đang chạy bài đường hẹp vuông góc thì em phang ngay sang bài đường vòng quanh co luôn (Xe nằm trên con lươn). Hết chỗ nói :d

• Haha
Hạng D
19/11/15
1.083
3.284
113
Hồi mới ra trường em xin vô làm trong hãng xe thần thánh. Thấy máy tay thợ cũ lái xe em thích lắm. Sáng nào cũng đi sớm dời xe trong xưởng, mới tập thả côn cho xe bò thôi chứ không dám đạp ga. Một hôm đẹp trời em có cơ hội chạy xe vào xưởng, nhưng khổ nổi chạy vào thì nó lên dốc nên phải đạp ga, mà em thì có làm chuyện ấy bao giờ. Thằng đồng nghiệp nói mày nhả côn rồi mồi ga vào là ok, em nghe theo làm một phát xe nó vọt cái vèo. May sao em kịp hoàn hồn phanh lại khi cách xe trước chỉ vài centimet. Hú vía nếu không nhờ thần linh phù hộ chắc em bị đuổi việc sớm rồi. Thấm thoát mà đã gân 20 năm, ôi thời gian trôi nhanh quá!

• Like
Hạng D
30/7/16
2.640
58.391
113
Kỹ niệm bật đèn sương mù mà cứ nghĩ đã bật hết đèn rồi. Cứ vô tư chạy ban đêm. Hên, đụng thằng kia nó chửi mới biết. Hên phát nữa là lúc đó chưa có bằng - biết chạy thôi chứ chưa có thi. CA thổi vào chắc chung đậm!