Tập Lái
1/4/11
10
8
3
Em tự tập lái với chiếc tải Porter 1.5T và chiếc Hiac vì được giao quản lý 2 bé này.
Tự vọc, chạy tiến lùi, vào cua loanh quanh đường nội bộ của nhà máy. Khi thấy ok thì hay xách con tải ra đường đi lấy hàng (dù có tài xế, nhưng nghĩ đơn giản và chạy cho biết chạy đường thực tế). Cũng tầm chục km đổ lại.
Việc cũng không mấy khó khăn, lòn lách vẫn đi đi về về ok.
Thấy dễ nên dần dần em chủ quan, một lần em vừa chạy vừa tán dóc với thằng lính. Giật mình nhìn lại thì thấy có thằng tải đang đậu xuống hàng phía trước bên phải. Cửa sau nó bỏ đại không có cài lại. Xe em cũng đang đang chở hàng quá nhẹ mà dài quá thùng xe nên của đang móc vào hông.
Em chỉ kịp nhìn bên trái và liếc kiếng hậu, thấy trống thì lắc xe né nó. Nếu phanh thì chắc lết bánh mới không đâm nó.
Đầu xe vượt qua đuôi xe nó vài tất, em hú hồn nên trả lái chạy thẳng. Thì đùng một phát, nhìn kính hậu chỉ thấy cái cửa của xe em và cái cửa của xe nó đang âu yếm nhau. Nhưng em đơ người, không đạp phanh luôn, chỉ giữ lái, lướt qua xong mới định thần tấp vô lề.
Hoảng hồn, mặt xanh không giọt máu, nhảy xuống, chạy ngược lại xe kia, liếc vội thấy cái của thùng xe nó rớt bản lề rồi. Thằng xe tải kia cũng đang lăng xăng chạy lại phía em.
Em hỏi nó xe có sao không? dự trong bụng là xin lỗi rồi bồi thường nếu thiệt hại, không để làm lớn vì em éo có bằng. Nó thì xin lỗi em rối rít...
Định thần, em hỏi nó cửa xe có sao ko? Nhìn thì thấy cũng như cửa xe em. Trao đổi qua lại xíu thì thôi, xe ai nấy lo :) . Thật ra thì nếu không tính cái bằng lái ra thì nó lỗi nhiều hơn em. Đậu xe xuống hàng mà không móc cửa lại. Em lướt qua, gió nó cuốn cái cửa móc vô xe em. Mà em không có bằng nên cho qua, huề, hú hồn.

Sau đó em còn chạy nhiều chuyến không bằng nữa mới có được bằng lái. Khi có bằng rồi thì cũng có nhiều pha hú hồn. Nhưng cái cảm giác nó không có "xanh" như vụ này. Hú hồn vì cảm thấy nguy hiểm, nhưng sau vụ phá cửa xe đó, em chưa làm trầy xước thêm xe nào khác

Hạng F
22/7/13
8.988
40.309
113
Mình chả có tý ấn tượng ji, từ lúc ti toe trộm xe nhà chạy lông nhông đến lúc lấy bằng lái thì quen “xe có nhiu chạy nhiu”!
Ví dụ xe xe để số 220 mình chạy tầm 190 hết ga hết số thôi à:D

Hạng B2
24/9/13
476
332
63
Hồi mới có bằng lái, em lùi xe vào cổng nhà vợ. Cái cổng rất to, xe có camera lùi rất nét và góc rộng. Không biết bằng cách nào mà em ủi bay 1 trụ cổng. Xuống xe còn làu bàu ông ngoại làm cái cổng quá bé :)

Tập Lái
8/9/17
33
16
13
38
Mới lấy bằng xong mượn con bán tải chạy, do mới cầm lái nên ko để ý biển báo đi zô đường cấm bi xxx nó hốt cho 1 chai, đau đớn mất ngủ vì tiếc tiền.

• Like
Reactions: quangkiengiang
Tập Lái
12/5/12
29
153
28
Ngày đầu ôm con xe số tự động ra đường sau khi có bằng lái. Đang đi trên Điện Biên Phủ lane bên trái thì bị một thằng ocschos Innova tự dưng từ lane giữa tạt đầu quẹo trái mà không hề có xi nhan hay tín hiệu gì cả. Lúc đó mới cầm lái ra đường lần đầu, bị bất ngờ nên đạp ga thay vì đạp thắng, cũng may xe chỉ chồm nhẹ lên mấy tấc thôi và mình biết mình nhầm chân ga nên chuyển qua đạp thắng dúi dụi. Cũng may là không có va chạm gì, định mở cửa xuống chửi thằng ocschos đó mà nó vọt lẹ quá. Ngay bữa đầu chạy số tự động ra đường mà thằng innova nó đã test kĩ năng của mình rồi. Sau hôm đó thấy kĩ năng xử lý chưa ổn nên đã thuê xe có thắng phụ dợt thêm khoảng chục hôm, đến nay thì chạy ổn rồi.

Tập Lái
26/8/18
35
44
18
Năm 2010 em chạy tuyến Sài Gòn_ Gia Lai , bữa hôm mùng 7 tết em chạy lên Gia Lai lúc đó tầm khoảng 12h đêm em gần tới thị trấn Daksong .em vừa qua khúc cua thì bỗng gặp một cái xác nằm chình ình ở giữa đường cái đầu bị cán nát bét không biết xe nào gây tai nạn rồi bỏ chạy luôn để mặc nạn nhân như vậy.
Mùng 8 em về mùng 9 em lên tiếp, gần tới chỗ tai nạn hôm trước hai bên đường là rừng thông tối thui trong xe em cũng tắt hết đèn để cho khách ngủ. Đang nghĩ vẩn vơ về cái xác hôm trước thì bỗng nghe kề bên tai giọng con gái gọi ANH ƠI........ pà mẹ nó chứ em xuýt đái ra quần ốc ác mọc đầy người , định thần nhìn lại thì ra là em khách trẻ tuổi mắc tiểu quá nhưng ngại không dám nói to nên mới kề tai em xin dừng xe đi tiểu
Một kỷ niệm khó quên các bác ạ đôi lúc nhớ lại lúc đó em vẫn nổi gai ốc

Hạng D
21/3/16
1.014
665
113
Lần đầu làm chủ con moning, bị xẹp lốp mà lóng ngóng không biết xoay xở ra sao. Cuối cùng cũng có 1 anh bạn altis đậu gần đến hỗ trợ thay lốp dự phòng. Sự cố nhỏ mà vẫn nhớ mãi

Hạng C
10/5/12
852
498
93
Lo và hồi hộp nhất lúc de lùi hoặc đỗ vào chuồng khi đi gởi xe hoặc đi uống cafe

Hạng C
4/6/13
682
1.028
93
ảo giác trôi xe là thế nào nhỉ ? vì sao có ảo giác đó ?
Đang đậu, nhìn bên hông mà có ông nào tiến tới hoặc lùi sẽ có ảo giác xe trôi, nhất là đậu hoặc kẹt xe mà đang cặp hông mấy ông xe lớn. Thường phản xạ tự nhiên sẽ dậm thắng, nên trong mấy tình huống đó chân nhớ để sẵn bên thắng, phòng khi giật mình đạp nhần gas, nhất là AT thì dễ lên báo lắm.