Status
Không mở trả lời sau này.
Chủ Tịch OSFI
27/3/06
9.360
150.706
113
www.phindeli.com
Sau 1 thời gian bỏ bê việc hội đi bán dạo đèn, em vừa may mắn trúng thầu cung cấp Đèn Chiếu Sáng và Đèn Trang Trí cho hệ thống shop của thương hiệu thời trang Pháp - MORGAN DE TOI.

Thương hiệu này mới có 1 shop ở Vincom Hà Nội, và 1 shop ở Hàng Da Gallery ... cũng Hà Nội.
Em vừa hoàn tất trang trí cho MORGAN DE TOI @Hàng Da Gallery. Mấy lần trước lên đây khoe đẹp toàn bị các bác chê xấu ;) Nên lần này không dám khoe đẹp nữa, chỉ đưa lên để các bác ném đá cho em học hỏi thêm kinh nghiệm :)

Chiếu sáng cho Shop thời trang - MORGAN DE TOI

Last edited by a moderator:
Hạng D
24/10/10
3.410
13.631
113
Re:Shop thời trang: Đẹp không?

Đẹp ... chèm chẹp ... kiểu này cái quán cafe bác Tuấn có cửa trúng thầu chắc luôn hí hí
Tay nghề chụp hình của bác Tuấn chuẩn rồi đó ạ.
:p:p

Thép đã tôi
2/6/11
7.959
18.375
113
Sài Gòn - HCM

Ờ hớ.Thế mà cứ tưởng Bác mở shop thời trang.Hết hồn.
Đẹp quá Bác.Chúc Bác làm ăn đắt hàng nhé,gần Tết rồi thu kha khá nha.

Hạng B1
7/6/11
85
0
0
38

Hix, em ném đá, bác đừng ném lại em nha...
Sao bác ko bổ sung đèn vàng ạ?
Đèn màu vàng (em nghe nói là đèn sương đèn mờ gì ý, ko phải trong nghề em ko biết gọi tên thế nào) vào shop thời trang sẽ trông sang hơn chỉ toàn đèn trắng và khách mua quần áo thử đồ nhìn cũng đẹp hơn, sáng da và long lanh hơn ạ...

Hạng F
20/6/05
5.430
269
83
35

Hoàn toàn đồng ý với bác Joyce, em rất thích những shop thời trang sử dụng đèn vàng, đèn trắng thử đồ nào cũng thấy tái tái, nhợt nhạt. Bản thân em nếu mở shop thời trang cũng sẽ dùng đèn vàng

Hạng B2
27/4/11
141
0
16

Cũng nhiều người thích đèn vàng giống mình nhở, mà khách thuê nhà mình không thích, cứ thay đèn trắng hoài, chắc chủ shop này cũng vậy
Định khen bác HT chụp hình lên tay hehe

Chủ Tịch OSFI
27/3/06
9.360
150.706
113
www.phindeli.com

@Joyce/Yeuxehoi: cảm ơn 2 bác đã ném đá

Em chờ đợi câu hỏi này đã lâu :D

Em không dám ném đá lại 2 bác. Nhưng sử dụng đèn ánh sáng vàng cho shop quần áo thời trang là một trong những sai lầm mà người thiết kế ánh sáng thiếu chuyên nghiệp, không được đào tạo bài bản hay mắc phải.

Em sẽ sớm giải thích vấn đề này cho 2 bác, với các dẫn chứng và minh họa cụ thể.:)

Hạng B2
1/4/07
409
7
18

Joyce nói:
Hix, em ném đá, bác đừng ném lại em nha...
Sao bác ko bổ sung đèn vàng ạ?
Đèn màu vàng (em nghe nói là đèn sương đèn mờ gì ý, ko phải trong nghề em ko biết gọi tên thế nào) vào shop thời trang sẽ trông sang hơn chỉ toàn đèn trắng và khách mua quần áo thử đồ nhìn cũng đẹp hơn, sáng da và long lanh hơn ạ...
Đúng rồi mợ, đèn khí metal, cho ra ánh sáng giống mặt trời nhất, làm cho da người hồng hào, đẹp. Lỗi này do thiết kế chọn đèn.
Anh Tuấn giao hàng tận hanoi luôn ah, chúc mừng mua may bán đắt! hôm trước hội Honda đi hongkong có hội chợ đèn lớn lắm, bác ko đi là uổng lắm :D

Chủ Tịch OSFI
27/3/06
9.360
150.706
113
www.phindeli.com

@ktsdonguyen: Hội chợ đèn hongkong dành cho dân ... ngoại đạo đi chơi là chủ yếu

Bây giờ em quay lại câu hỏi: dùng ánh sáng màu gì cho shop thời trang bán quần áo?

Màu sắc ánh sáng, Tây lông nó gọi là Nhiệt Độ Màu (Color Temperature) được đo lường theo thang nhiệt độ Kelvin:
- Màu Vàng (Ấm) hay bán phổ thông ở nước ta cho các loại đèn Halogen, Metal Halide, Compact thường là màu ở 2700K (K=độ Kelvin).
- Từ 3500K là màu Mid-White (Trắng trung bình)
- Màu Trắng mà các bác hay thấy ở đèn huỳnh quang, đèn compact phổ thông là màu Cool White (khoảng 6000K) - Ánh sáng Trắng Lạnh

Nhiệt độ K thấp - màu Vàng (Ấm) 2700K sẽ làm cho vật thể được chiếu sáng có màu hơi Đỏ hơn bình thường (Redish), còn nhiệt độ K cao màu Trắng Lạnh làm vật thể có xu hướng ngả qua Xanh (Blueish)

Theo Guideline for Cost Effective Lighting for Retail Business - (Hướng dẫn Chiếu Sáng Hiệu Quả cho Các Nhà Bán Lẻ của Tổ chức Năng lượng Châu Âu) thì:
- màu Vàng Ấm 2700K rất phù hợp để chiếu sáng ... Thịt Bò và Bánh Mì, vì nó tạo sắc ấm áp, hơi đỏ cho thịt.:D
- màu Trắng ở trong khoảng 3500K-4500K rất phù hợp cho chiếu sáng quầy hàng quần áo thời trang, vì nó giữ được màu sắc của quần áo trung thực nhất.:D
- Màu Trắng Lạnh 4500-6000K được khuyên dùng cho chiếu sáng quầy thủy sản, vì nó bắt đầu ngả qua sắc xanh, tạo vẻ "tươi" cho tôm cá :D
- Từ 6000K trở lên, hầu như không được khuyên dùng, vì nó đã hơi quá Xanh.

Ở phần trên của hình này các bác nhìn thấy dải ánh sáng có nhiệt độ màu từ Vàng (dưới 3000K) đến Xanh (trên 6000K)

Hai hình nhỏ ở góc phía dưới, bên trái cho thấy ảnh hưởng của nhiệt độ màu đến vật thể được chiếu sáng. Ánh sáng Cool White (trên 4000K) giữ màu sắc quầy hàng hơi "lạnh", trong khi ánh sáng Vàng Ấm 2700K làm cho quầy hàng quá "nóng", hơi chuyển qua sắc đỏ.

Nguồn:
http://www.seai.ie/Public...Lighting_Guide_FNL.pdf

Last edited by a moderator:
Status
Không mở trả lời sau này.