Thảo Luận Chung Cho em hỏi "ngu" về luật tý

Hạng B2
23/7/12
204
237
43
49
Số là hôm 1/9 em đi trên xa lộ Đại hàn, tới chỗ Cty giày Thái bình thì lane ngoài làm như bị đứng lại dù đèn xanh (xe em thấp không nhìn thấy đằng trước) nên em dự là có chú nào quay đầu nên kẹt :cool:. Em liền đá nhan phải và lầm lũi tiến lên, qua 4 xe thì tới giao lộ, chả thấy xe nào quay đầu cả mà chỉ thấy thấp thoáng 2 bóng xxx đứng bên kia ngã tư (hay là ngã ba thì cũng đúng). Em nhìn thấy tính rẽ phải luôn vào KCN Bình đường nhưng lại ngại vì nghĩ mình cũng không sai (huhu, ngu chưa !):mad::mad::mad:. Thế là êm vừa thò qua ngã tư là ăn ngay cạp nong vô mẹt :confused::confused::confused:, xuống chào hỏi đàng hoàng đòi xem GT vì tội " vượt ở chỗ cấm vượt" và lỗi này 1,2 chai + giam bằng 30 ngày :mad::mad::mad::mad::mad:. Em kính chuyển bánh kẹp 3xị nhưng chú chê và nói rất dễ thương : " thôi anh cất t đi mà đóng phạt, lỗi này 1,2 tr mà đưa dzậy đâu có được" ! Vì êm bận (đi theo đoàn mà đoàn đã đi mất, cũng do đuổi đoàn mà lách lên) nên không muốn mất time, êm đành moi thêm 2xị nữa là thành 5xi và làm hư "cán bộ " luôn.:(:(:(:(:(:(:(:(
Vậy các bác cho êm hỏi lỗi này phạt có đúng không ? Nếu đúng thì phạt bao nhiêu ? :p:p:p:p:p:p:p

Hạng D
14/8/09
1.278
3.761
113
41
Biên Hoà
Xa lộ Đại hàn cho xe du lịch được chạy 2 lane, lane trong 50 km/h, lane ngoài 40 km/h. Chạy vô tư nhé bác.
Nếu bác chạy từ hướng Đống Nai lên rẽ phải qua cầu vượt Trạm 2 gấn đến Đại học Nông lâm có 1 cái phân lane được treo ở con lươn giữa đường.

Hạng B2
23/7/12
204
237
43
49
Vậy êm vượt phải như vậy có được hay không, vì khoảng cách 4 xe là chừng 40m nữa vào giao lộ thì êm bật xi nhan móc vô phải và bò lên (vì thấy kẹt êm tưởng có người quay đầu). Êm cũng giải thích với chú xxx trẻ như thế , chú ấy bảo chả có ai rẽ cả (thì êm thò lên êm cũng chả thấy ai rẽ thật) nhưng tại bình thường êm đi cũng đàng hoàng lắm chứ không lạng lách kiểu láu cá đâu ợ .
Nhưng mà vẫn thắc mắc là mình vượt tại gần giao lộ như thế thì có phạm lỗi không (nếu là phạm lỗi thì lần sau mình sửa để đi cho đàng hoàng) ? Nếu phạm lỗi chỉ vì đè vạch liền tại giao lộ thì chỉ phạt có 140k thôi (vậy là mình mắc thêm tội phá giá :mad::mad::mad::mad::mad::mad::mad::mad::mad::mad::mad:)
Phi_Tran nói:
Xa lộ Đại hàn cho xe du lịch được chạy 2 lane, lane trong 50 km/h, lane ngoài 40 km/h. Chạy vô tư nhé bác.
Nếu bác chạy từ hướng Đống Nai lên rẽ phải qua cầu vượt Trạm 2 gấn đến Đại học Nông lâm có 1 cái phân lane được treo ở con lươn giữa đường.

Hạng F
16/11/11
5.407
531
113
Cần Thơ, Vĩnh Long, Đồng Tháp
1. Níu mắc lỗi thì mức đó đúng, còn chạy như pác mà có lỗi hay không thì em không biết, do chưa đi đường này
2. Thêm 1 kinh nghiệm chạy xe

Trích Nghị định 34:
Điều 8. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe ô tô và các loại xe tương tự ô tô vi phạm quy tắc giao thông đường bộ
...

4. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng đối với người điều khiển xe vi phạm một trong các hành vi sau đây:
a) Chạy trong hầm đường bộ không sử dụng đủ đèn chiếu sáng; lùi xe, quay đầu xe trong hầm đường bộ; dừng xe, đỗ xe, vượt xe trong hầm đường bộ không đúng nơi quy định;
b) Đi vào đường cấm, khu vực cấm, đi ngược chiều của đường một chiều; trừ các xe ưu tiên đang đi làm nhiệm vụ khẩn cấp theo quy định;
c) Điều khiển xe chạy quá tốc độ quy định từ 10 km/h đến 20 km/h;
d) Điều khiển xe chạy dưới tốc độ tối thiểu trên những đoạn đường bộ có quy định tốc độ tối thiểu cho phép;
đ) Dừng xe, đỗ xe, quay đầu xe trái quy định gây ùn tắc giao thông;
e) Dừng xe, đỗ xe, mở cửa xe không bảo đảm an toàn gây tai nạn;
g) Không nhường đường hoặc gây cản trở xe ưu tiên;
h) Không thực hiện biện pháp bảo đảm an toàn theo quy định khi xe ô tô bị hư hỏng ngay tại nơi đường bộ giao nhau cùng mức với đường sắt;
i) Không tuân thủ các quy định khi vào hoặc ra đường cao tốc; điều khiển xe chạy ở làn dừng xe khẩn cấp hoặc phần lề đường của đường cao tốc; dừng xe, đỗ xe trên phần đường xe chạy trên đường cao tốc; quay đầu xe, lùi xe trên đường cao tốc; chuyển làn đường không đúng nơi cho phép hoặc không có tín hiệu báo trước khi chạy trên đường cao tốc; không tuân thủ quy định ghi trên biển báo hiệu về khoảng cách an toàn đối với xe chạy liền trước khi chạy trên đường cao tốc.

Hạng D
12/6/10
3.310
27
48
HCM
vanvuong nói:
Vậy êm vượt phải như vậy có được hay không, vì khoảng cách 4 xe là chừng 40m nữa vào giao lộ thì êm bật xi nhan móc vô phải và bò lên (vì thấy kẹt êm tưởng có người quay đầu). Êm cũng giải thích với chú xxx trẻ như thế , chú ấy bảo chả có ai rẽ cả (thì êm thò lên êm cũng chả thấy ai rẽ thật) nhưng tại bình thường êm đi cũng đàng hoàng lắm chứ không lạng lách kiểu láu cá đâu ợ .
Nhưng mà vẫn thắc mắc là mình vượt tại gần giao lộ như thế thì có phạm lỗi không (nếu là phạm lỗi thì lần sau mình sửa để đi cho đàng hoàng) ? Nếu phạm lỗi chỉ vì đè vạch liền tại giao lộ thì chỉ phạt có 140k thôi (vậy là mình mắc thêm tội phá giá :mad::mad::mad::mad::mad::mad::mad::mad::mad::mad::mad:)
Phi_Tran nói:
Chỗ đường đó xe du lịch được đi 2 line, bác chủ chuyển hướng sang phải mà không có vạch liền thi bác hoàn toàn không có lỗi, còn bác cán vào vạch liền thì bác phạm lỗi chuyển lane trên vạch liền thôi.
Xin chia buồn với bác.

Hạng B1
7/4/11
52
0
0
Chào bác chủ,
Em tiếp lời bác Phi_Tran, bác đâu có vượt vì làn trong bác vẫn được phép chạy mà.

Hạng F
13/1/06
13.891
35.970
113
Được phép chạy hai làn thì tính vượt là sao?

Hạng D
12/4/12
1.108
161
63
Đường đó xe du lịch được chạy 2 làn , nếu bác chuyển làn có xi nhan , nơi không có vạch liền và không quá tốc độ thì không sai . Ở những đường có nhiều làn và được phép chạy trên tất cả các làn thì không có lỗi vượt phải.

Tập Lái
13/9/09
39
0
0
44
HCMC
Chỗ này bác bị "thuốc" rồi !
Bình thường chạy mấy đoạn này khi đến đèn đỏ, đèn xanh mà lane nào trống là mình tấp vào ngay, có lúc gặp xxx có lúc không nhưng thấy chẳng ai nói gì !