Hạng D
28/11/03
4.207
48
48
53
RE: Cho mượn xe...?

đồng ý với bác tịt :)

Hạng B2
28/4/05
212
5
18
56

Cái này thì tùy người mà có thể cho mượn hay không... Em thì có 1 cách là xe đang đưa vào Công ty hoạt động nên để xem hôm đó có rỗi không đã, một hai lần sẽ hoặc tự hiểu hoặc cảm thấy ngại mà thôi. Còn có trường hợp thì cũng phải cho mượn chứ biết làm sao được ( Trường hợp ngoại giao, thân tín ) và khi cho mượn xe em sẽ kiên quyết cho mượn luôn cả lái xe để có thể đảm bảo.
Về vấn đề test xe người khác, thú thực là nhìn một cái xe mới hay lạ khác thì em cũng muốn chơi thử lắm nhưng khi đó dù những người khác đua nhau thử thì em cũng chỉ đứng xem mà thôi, không bao giờ thử vì nếu mình gây ra cái gì hoặc để bị người khác gây ra cho cái xe đó trong lúc mình thử thì quả thực là một điều cự kỳ phiền toái. người ta không bắt đền mình cũng chết dở mà bắt đền rồi cũng chưa hẳn đã hết dở đâu. Đừng đưa nhau vào thế khó xử. Thôi ngắm nghía là đủ rồi.:D

Hạng B1
1/6/05
64
0
0

Thật ra cũng có thể cho mượn nhưng đúng là phải tuỳ người. Tôi thì khi cho mượn thường quan sát người mượn, nếu người ta mượn nhưng cẩn thận hỏi han về số má, ngồi vào xe xem xét tableau, các nút điều khiển, chỉnh ghế lái vv và vv thì yên tâm, ông này cẩn thận chắc sẽ không sao. Nhưng nếu ông mượn xe lúc nào cũng lải nhải "có bằng lâu rồi" với lại "tao chạy suốt", "yên tâm đi", cắm đầu cắm cổ lên xe là đóng số thì thế nào tôi cũng phải ngồi vào, bảo ông chạy thử 1 vòng cho tôi xem trước đã, nói thẳng luôn: Nếu ok thì mượn mà tôi thấy không ok là thôi, thông cảm, xe nhà vợ nên có chuyện gì mang tiếng lắm. Cách test này có hiệu quả phết.
Thứ hai, nếu biết người mượn để đi ăn giỗ, đám cưới, đám ma ở quê là phải nhắc nhở, thậm chí căn giờ để đt nhắc nhở vì mấy cái đám này dễ sa đà rượu chè. Đúng là cho mượn nhưng chỉ sợ nhất là đâm vào người ta thôi chứ sợ xe mình làm sao chỉ là thứ yếu. Tiếp đó các vấn đề khác như đổ xăng, rửa xe sau khi đi xong cũng làm chủ xe mát mẻ hơn mỗi khi người mượn trả xe hi hi
Bác gì nói không có tự trọng thì hơi cực đoan quá, nhiều khi anh em giúp đỡ nhau cũng là chuyện thường thôi. Vấn đề là phải tin tưởng được. Thỉnh thoảng tôi cũng phải đổi xe (lấy xe 7 chỗ chẳng hạn) nhưng luôn xác định, đi xe người khác phải cẩn thận gấp đôi đi xe mình.

Last edited by a moderator:
Hạng D
22/1/06
1.041
282
83
hòn ngọc viễn đông

Em cũng thấy là việc cho mượn xe rất khó,vì nó liên quan đến trách nhiệm của chủ xe,mà va quệt nhẹ thì không sao chứ mà gây ra tai nạn thì khổ lắm,thà mình làm,mình chịu chứ mà tự dưng lại mang gánh nặng vào người.Còn đối với xe 2 bánh,đôi lúc em thấy người ta còn không cho mượn vì sợ luộc đồ huống chi xe 4 bánh.Riêng em,em sẽ chọn phương án đưa họ đi,thà em lái,vậy mà em yên tâm hơn,phó mặc cho bạn tự biên,tự diễn có gì sẽ ân hận về sau này các bác ạ.

Hạng B2
10/10/05
360
70
28

E nói thật với các bác chứ: E là ngại nhất cái trò đi mượn xe! Có mấy cái mà ko mượn đươc: thứ nhất điện thoại, thứ 2 máy tính (laptop), thứ 3 là xe cộ! Bởi vì ngay kể cả bản thân mình đi còn ko dám chắc là sẽ ko gây tai nạn, chứ nói gì đến người khác! Chẳng may (nói dại mồm) tự nhiên có thằng say rượu đi ngoài đường nó đâm thẳng vào xe mình rồi nằm vật ra đường thì sao? Mình là chủ xe mới chết! Lúc đó mất hết quan hệ ... thà cứ mất lòng trước, được lòng sau!
Hồi trước E có thằng bạn, tay lái thì non mà cứ thích chạy rầm rầm, kinh hết cả người! Kể từ đâý E cạch luôn, ko dám cho ai chạy xe của mình nữa, trừ bác nào lái xe quen rồi, tính điềm đạm và có mình đi cùng thì OK! Còn ko thì miễn .... :D
E cũng chưa bao h mở mồm ra mượn xe của người khác, hoặc xin cho lái thử (mặc dù hồi trước chưa có xe nhưng cực thích cầm vô-lăng). Bây h thì ngại lái xe quá, chỉ thích có tài xế riêng thì tốt! ;)

Hạng D
17/7/05
1.736
43
48
56
Sài gòn

Xin hỏi các Pác, nếu thằng Xếp các Pác bào các pác: "Chú cho anh mượn xe thứ 7, CN tuần này, anh đi xe công không tiện lắm", các Pác xử lý thế nào?
Thanks.

Hạng B2
24/6/04
160
1
0
AOC

Trích đoạn: songlam
Xin hỏi các Pác, nếu thằng Xếp các Pác bào các pác: "Chú cho anh mượn xe thứ 7, CN tuần này, anh đi xe công không tiện lắm", các Pác xử lý thế nào?
Thanks.

Hic, vụ này em bị hoài, nghiến răng thôi bác ạ.:(:(:( An tâm là xe mình đã mua bảo hiểm thân vỏ...[&:]

1/9/05
3.361
8
38
46
Mù Căng Chải

Trích đoạn: Born free

Người có tự trọng thì không đi mượn xe bạn bè mà đi thuê xe tự lái :D:D:D
nhất trí với bác :D , xe ta ta đi không có ( xiền ) thì đi xe đò hoặc 2 chỗ mui trần ,còn chưa có ( xe ) thì đi thuê . bất đắc dĩ thì phải cưng xe mượn gấp nhiều lần xe ta .( hoặc đổi xe cùng hạng cũng ok - chứ đùng có xe cùi đổi Bim với Mer :D )

Last edited by a moderator: