Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng D
27/9/09
4.016
87
63
trăm điều vui
Gia đình bác AllMen cho thuê chắc đã lâu nên bên Ngân hàng đi thuê nói vậy. Thời điểm đó trước khi Luật Thuế thu nhập cá nhân có hiệu lực. Vì trước đây khi cho thuê nhà phải tốn tổng cộng 19,2% thuế (gồm VAT, thuế cho thuê nhà) nên bank nói 20% cũng ko sai gì. Nay Bác nói chỉ đóng vài trăm là chỉ ở phần thuế TNCN mà gia đình Bác chịu và thấy ít, vì gia đình Bác khai các khoản giảm trừ nhiều nên phần thuế TNCN ít lại tương ứng.
Các Bác đã xác định cho Ngân hàng thuê là chuẩn bác Hcivic ơi. Phần đàm phán thì cân nhắc trước về khoản cho thuê và các điều kiện mà bên thuê thường hay ép Chủ nhà. Thuế má cũng là vấn đề quan tâm. Phần thuế TNCN ta nên tính trước. Nhà của Bác ai đứng tên thì người đó phải chịu thuế TNCN vì vậy giá trị sẽ khác nhau chứ ko cố định như trước.
AllMen Are Brothers nói:
tidieusaigon nói:
Các công ty/ ngân hàng đều cần hóa đơn đỏ cho tiền thuê nhà để đưa vào chi phí. Bác hỏi kỹ khoản thuế xuất hóa đơn đỏ này ai chịu, thí dụ như nhà em ở bình chánh cho thuê 10.000 triệu đồng/ tháng, em phải ra chi cục thuế Bình Chánh đóng thuế mới có hóa đơn đỏ mang về giao cho người thuê. Cái này kéo theo cuối năm em phải tự làm bảng khai thuế thu nhập cá nhân vì có hai nguồn thu nhập !!!

Ai chịu cũng được bác ạ . Ngân hàng thì thường lúc thương lương kêu thuế đến 20 % tiền thuê nhà tụi em chịu có gì chị bớt tiền thuê cho tụi em .Ai dè nhà em lúc đóng ở phường thì có vài trăm ngàn ,tính ra mình bị thiệt oan do gia đình ở ngoài Bắc nên ko cập nhật thông tin .Mấy bác cho thuê lưu ý khoảng này.

Chi Hội Phó XNL
30/10/09
5.093
1.087
113
saigon
nhìn lại GP vẫn thật đẹp vì vị trí và... sự gắn bó với XNL. Mọi việc kinh doanh đều mệt mỏi, mong bác không ngã lòng. Những lời khuyên của các bác rất hữu ích, mà em thấy chịu khó bỏ tờ rơi tại các NH là rất hay.
Đặc biệt, nếu NH thuê thì em nghĩ nhà của bác sẽ được giữ gìn, ko bị phá phách, chủ nhà sẽ đỡ xót hơn bác ạ.

Hạng F
13/1/06
12.145
2.187
113
60
Bình Thạnh -Tp HCM
Cảm ơn bác Xe_Online, Miumiusg và Vivan...! :D
Bác nào có kinh nghiệm về các điều khỏan xây sửa nhà khi cho thuê không ah? Hết hạn HĐ bên thuê cứ thế mà đi hay phải trả lại nguyên trạng hay gì gì nữa...
Thanks các bác quan tâm và giúp đỡ...!:)

Hạng D
24/4/06
2.450
13.562
113
TP. HCM
vậy nhà bác Hcivic cũng liên quan đến bác Ba Phua, em nhớ là còn vài khu chung cư bên PVT cũng chưa hợp thức hóa được do thiếu giấy tờ gì đó.
khu chung cư bên NTL nhà em mua năm 98, cũng hên là có giấy tờ đầy đủ vào năm 2006
p/s: bác kiếm ngân hàng nào mà đối thủ của Tech đó bác :D
VCB thì không được vì mới có cn mới ở tòa nhà spt, Sacom ở BD
khu bác có các ngân hàng hàng lớn đều có hết, chỉ còn mấy ngân hàng mới ra thôi

Last edited by a moderator:
Hạng F
13/1/06
12.145
2.187
113
60
Bình Thạnh -Tp HCM
Phuong Ngoc nói:
vậy nhà bác Hcivic cũng liên quan đến bác Ba Phua, em nhớ là còn vài khu chung cư bên PVT cũng chưa hợp thức hóa được do thiếu giấy tờ gì đó.
khu chung cư bên NTL nhà em mua năm 98, cũng hên là có giấy tờ đầy đủ vào năm 2006
p/s: bác kiếm ngân hàng nào mà đối thủ của Tech đó bác :D
VCB thì không được vì mới có cn mới ở tòa nhà spt, Sacom ở BD
khu bác có các ngân hàng hàng lớn đều có hết, chỉ còn mấy ngân hàng mới ra thôi
Thanks bác PN nhé! Nhà tui có cái thiếu sót nữa là không có hầm để xe? nếu có chắc là khách hàng thuê nhà sẽ thích hơn nữa? Hay là giờ nhờ ông "thần đèn" nâng lên 2 m rồi làm cái hầm để xe nhỉ?:p

Hạng B2
21/6/05
293
7
18
56
nhà của bác mà được cái mặt tiền ĐBL rộng rộng là ngon rồi ! tiếc là mặt tiền này chỉ có 4,5m nên sẽ ko dễ dàng cho thuê với giá cao...
Bác chủ động đăng báo cần cho thuê nhà đi, đại loại rao PHÙ HỢP LÀM BANK....sẽ rất dễ kiếm khách

Hạng D
27/2/08
1.095
309
83
53
Đà Nẵng
Hơi khó cho bank thuê vì chỗ để xe và mặt tiền nhỏ. May ra, các bank nhỏ như SEA, Trust hay Vietbank có thể nghiên cứu vì giá thuê có thể rẻ hơn các chỗ to khác. bác l/h thử xem

Hạng C
6/5/10
524
5
18
Ngân hàng nước ngoài thì chắc ko thuê vì cái hợp đồng góp vốn. Ngân hàng nội thì có thể nhưng thiếu chỗ đậu xe thì dễ bị ép giá.
Điều khoản cho thuê mặt bằng thông thường là : Khách thuê tự sửa nội thất và phải chịu trách nhiệm hoàn trả mặt bằng về " hiện trạng ban đầu " ngoại trừ những hư hỏng " chấp nhận được " do thời gian sử dụng.

Hạng B1
20/9/08
96
2
18
Bác chủ gặp các đối thủ truyền kiếp của Tech như: Seabank, mới thì có HD Bank, Maritime bank vv... để chào luôn mặt bằng !

Status
Không mở trả lời sau này.