Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng C
5/12/07
780
1.954
93
vnexpress.com.vn
- Do tính phức tạp của chính sách thuế từ những năm qua, nay việc kê khai thuế dựa trên Thuế thu nhập cá nhân, nên đã đẩy những đối tượng không thuộc diện miễn thuế TNCN vào tình thế khó xử . Do trước kia việc mua bán thường kê khai giá thấp, nay bị truy thu rất cao (giá bán - giá mua) x 25%, nên nhiều người lại chọn giải pháp kê khai thật thấp cho lần bán sau này, để chỉ chịu 2 % trên khung giá ba-rem của CQ thuế .
- Ai cũng biết nếu kê khai thấp hơn giá trị mua bán thì sẽ thiệt cho người mua sau cùng . Tuy nhiên qua thực tế không ai chấp nhận phải đóng thuế quá cao như thế nên họ đã chọn cách giao dịch thỏa thuận bằng một cái giá ảo thấp hơn rất nhiều, chỉ cao hơn giá mua trước kia 1 tí, cốt để được đóng ở mức 2% theo khung giá CQ thuế (trừ trường hợp các tổ chức không thể lách được ) .
- Thế này thì hệ quả sẽ ra sao nếu người mua sau nữa chấp nhận khai báo giá ảo để cùng né thuế ? Hiện nay giao dịch theo hình thức này khá phổ biến .
- Em cũng đang trong trường hợp tương tự khi người bán chỉ chấp nhận bán cho mình với giá ảo bằng 1/10 giá thực tế, nếu không thì phải từ bỏ ý định mua cái nhà mình ưng ý thôi !

Xin các bác cho em ý kiến ạ !

Hạng F
22/5/05
17.657
6.051
113
60
Thành phố Run Quất
Em nghĩ từ từ thì chính sách thuế TNCN của nhà nước sẽ dần đi vào thực tế và đúng với bản chất của loại thuế này tức là tính thuế theo chênh lệch lợi nhuận và đây là lúc giao thời ,chúng ta nên khai giá bán gần sát( hoặc đúng) với thực tế đi là vừa ,sau này khỏi mang thiệt hại vào mình.

Chủ Tịch OSFI
27/3/06
9.356
154.924
113
www.phindeli.com
Vấn đề là bác chủ thớt là người mua, người bán không chịu khai đúng, các bác sẽ làm thế nào???

Hạng C
7/3/07
759
155
43
Em xin góp ý với bác là mình có thể thương lượng giá thấp xuống nhưng vừa phải thôi vì 1/10 như bác nói thì quá thấp.Không biết nhà bác mua là loại bds nào?bác có thể dựa trên việc khai giá thấp này mà thương lượng giá mua thấp xuống với bên bán.

Hạng F
26/6/07
5.370
76
38
OS ... 5-YEAR BIRTHDAY
Quan điểm của em là khi mua phải khai đúng giá mua bán .
(Sau này bán lại đỡ thiệt).
TT BDS đang mở rộng, hàng hoá nhiều. Kinh nghiệm trải qua vẫn thấy ép người bán làm hợp đồng đúng giá được .
Bây giờ mình chảnh theo kiểu người cấm tiền mà :)

Hạng D
9/4/05
4.489
65
48
46
Chắc bác chủ thớt để lộ cái cảm giác nhà mình ưng ý quá nên mới có tỷ lệ 1/10.

Hạng F
7/8/06
8.676
1.513
113
vankhanhktpn nói:
Em nghĩ từ từ thì chính sách thuế TNCN của nhà nước sẽ dần đi vào thực tế và đúng với bản chất của loại thuế này tức là tính thuế theo chênh lệch lợi nhuận và đây là lúc giao thời ,chúng ta nên khai giá bán gần sát( hoặc đúng) với thực tế đi là vừa ,sau này khỏi mang thiệt hại vào mình.

Khai thuế để rồi tính theo chênh lệch lợi nhuận thì phải đóng 25%, nếu số tiền đó nhỏ hơn so với 2% thuế mua bán thì thằng thuế nó khôn lém, tự động chuyển qua tính cho mình 2% ngay ....muốn làm người tốt cũng khó bác nhể.
Mà thuế cũng nhạy cảm, em đứng tên vài căn nhà, lên thuế khai chỉ 1 căn + với cái hộ khẩu của em ở tỉnh + vài trăm ngàn = chẳng đóng 1 tí thuế nào ?!??? Em mới làm cách đây 2 tuần:cool:
Nhập nhằng kiểu đó thì chẳng biết phải khai thật hay giả như bác chủ thớt là 1/10 giá thực cho có lợi. Nếu mua kinh doanh thì em nghĩ khai giá 1/10 là hợp lý. Người chủ bán nhà chắc cũng kinh doanh nên mới đề xuất tính như vậy.

Hạng C
5/12/07
780
1.954
93
vnexpress.com.vn
Như thế này các bác ạ :
Em đang thương lượng mua căn nhà cũng gần đi đến hồi kết thì mới biết chủ căn nhà trên mua từ năm 2004 với giá HĐ công chứng chỉ có 80 triệu đồng . Nay họ bán lại cho em với giá 2 tỷ, nhưng chỉ chịu ghi giá HĐ công chứng giá 200 triệu thôi . Như thế họ cũng đã phải chịu Thuế TNCN là : (200-80)X25%= 30 triệu . Nếu họ khai 1 tỷ thôi thì cũng phải đóng 230 triệu đồng rồi !
Em đã gặp một số cán bộ thuế quận hỏi thì họ trả lời rằng mức thu thuế TNCN do chuyển nhượng bđs hiện nay có nhiều bất hợp lý . Nên hướng tới biểu suất thuế sẽ thay đổi và có thể có nhiều phương án cho người đóng thuế tự chọn sao cho có lợi cho họ nhất . Hiện nay rất nhiều người chuyển nhượng khai giá ảo để cùng né thuế, chính quyền vẫn biết nhưng cũng chưa có biện pháp chế tài được .
Các bác cho em biết ý kiến, sắp tới chính sách Thuế bđs sẽ thay đổi theo chiều hướng hợp lý hơn ra sao để người dân tự nguyện khai thuế đúng với giá trị giao dịch mà họ vẫn vui lòng .

Hạng F
7/8/06
8.676
1.513
113
Nếu mình mua kinh doanh thì em nghĩ nên chọn khai giá công chứng là 1/10. Tuy có rủi ro.
Giả sử khai giá đúng là 1 tỉ, sau này bán lại 1,05 tỉ đóng thuế nến tính theo chênh lệch lợi nhuận là 25% * 50tr= 12.5tr. Thằng thuế nếu chịu hiểu như vậy thì không có gì để bàn. Chỉ sợ nó chuyển sang 2% của 1,05tỉ thì mình thiệt hại thấy rõ.

Status
Không mở trả lời sau này.