Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng C
7/3/07
759
155
43
Bác chủ thớt cho hỏi là căn nhà đó ở quận nào?vì thuế mỗi quận thì cách làm việc khác nhau.
Nếu quận dễ thì 2 bên chỉ cần làm hợp đồng tay ra khai thuế tính 2% tổng giá trị thôi

Hạng F
26/2/07
5.095
440
83
Xứ dừa Miền Tây
Sonokal nói:
Như thế này các bác ạ :
Em đang thương lượng mua căn nhà cũng gần đi đến hồi kết thì mới biết chủ căn nhà trên mua từ năm 2004 với giá HĐ công chứng chỉ có 80 triệu đồng . Nay họ bán lại cho em với giá 2 tỷ, nhưng chỉ chịu ghi giá HĐ công chứng giá 200 triệu thôi . Như thế họ cũng đã phải chịu Thuế TNCN là : (200-80)X25%= 30 triệu . Nếu họ khai 1 tỷ thôi thì cũng phải đóng 230 triệu đồng rồi !
Em đã gặp một số cán bộ thuế quận hỏi thì họ trả lời rằng mức thu thuế TNCN do chuyển nhượng bđs hiện nay có nhiều bất hợp lý . Nên hướng tới biểu suất thuế sẽ thay đổi và có thể có nhiều phương án cho người đóng thuế tự chọn sao cho có lợi cho họ nhất . Hiện nay rất nhiều người chuyển nhượng khai giá ảo để cùng né thuế, chính quyền vẫn biết nhưng cũng chưa có biện pháp chế tài được .
Các bác cho em biết ý kiến, sắp tới chính sách Thuế bđs sẽ thay đổi theo chiều hướng hợp lý hơn ra sao để người dân tự nguyện khai thuế đúng với giá trị giao dịch mà họ vẫn vui lòng .

Theo quy định thông thường thì 2% tính trên giá bán . Trong trường hợp người bán xuất trình đầy đủ chứng từ hợp lệ thì đóng 25% chênh lệnh giá bán - giá mua. Chắc chắn lúc này thuế sẽ đóng ít hơn, thậm chí ko đóng nếu lỗ thật sự.
Vấn đề là ai cũng hiểu chỉ có ..... Thuế là ko hiểu .

Hạng F
22/5/05
17.657
6.051
113
60
Thành phố Run Quất
X108 nói:
Sonokal nói:
Như thế này các bác ạ :
Em đang thương lượng mua căn nhà cũng gần đi đến hồi kết thì mới biết chủ căn nhà trên mua từ năm 2004 với giá HĐ công chứng chỉ có 80 triệu đồng . Nay họ bán lại cho em với giá 2 tỷ, nhưng chỉ chịu ghi giá HĐ công chứng giá 200 triệu thôi . Như thế họ cũng đã phải chịu Thuế TNCN là : (200-80)X25%= 30 triệu . Nếu họ khai 1 tỷ thôi thì cũng phải đóng 230 triệu đồng rồi !
Em đã gặp một số cán bộ thuế quận hỏi thì họ trả lời rằng mức thu thuế TNCN do chuyển nhượng bđs hiện nay có nhiều bất hợp lý . Nên hướng tới biểu suất thuế sẽ thay đổi và có thể có nhiều phương án cho người đóng thuế tự chọn sao cho có lợi cho họ nhất . Hiện nay rất nhiều người chuyển nhượng khai giá ảo để cùng né thuế, chính quyền vẫn biết nhưng cũng chưa có biện pháp chế tài được .
Các bác cho em biết ý kiến, sắp tới chính sách Thuế bđs sẽ thay đổi theo chiều hướng hợp lý hơn ra sao để người dân tự nguyện khai thuế đúng với giá trị giao dịch mà họ vẫn vui lòng .

Theo quy định thông thường thì 2% tính trên giá bán . Trong trường hợp người bán xuất trình đầy đủ chứng từ hợp lệ thì đóng 25% chênh lệnh giá bán - giá mua. Chắc chắn lúc này thuế sẽ đóng ít hơn, thậm chí ko đóng nếu lỗ thật sự.
Vấn đề là ai cũng hiểu chỉ có ..... Thuế là ko hiểu .

Nếu muốn sự thực thì truóc tiên lúc mua bác phải khai giá cho tương đối đúng , và khi bán giá thực thì sẽ đươc tính 25% thôi. Nhưng em nghĩ 25% này> 2% kia đấy

Hạng D
29/10/03
1.305
365
83
Vietnam
Quan trọng là nếu đóng thuế đúng thì số tiền đó sẽ có thể đi .. đâu đó, phải cân bằng thôi, cách này hay cách kia.

Chủ Tịch OSFI
27/3/06
9.356
154.924
113
www.phindeli.com
bmw1985 nói:
Bác chủ thớt cho hỏi là căn nhà đó ở quận nào?vì thuế mỗi quận thì cách làm việc khác nhau.
Nếu quận dễ thì 2 bên chỉ cần làm hợp đồng tay ra khai thuế tính 2% tổng giá trị thôi

Em ủng hộ cách này, phải qua dịch vụ hỏi trước xem CCT quận có chấp nhận 2% không. Tốn 1 ít lúa ...

Hạng C
11/9/08
501
33
28
44
Cho em hỏi ngu tí, nếu là tài sản duy nhất thì người bán có phải đóng thuế ko? Nếu ko thì nên khai đúng giá mua bán cũng được chứ có sao đâu?

Hạng C
5/12/07
780
1.954
93
vnexpress.com.vn
Cám ơn các bác đã quan tâm đến topic này !
Hôm nay em phải đi hết một ngày đàng để học một sàn khôn với các bác ở bên ngành thuế, nên chia sẻ vời các bác như thế này :
1/ Hiện nay ngành thuế đã kết nối mạng liên thông với nhiều tỉnh thành trên cả nước . Nên cùng 1 số CMND, ngành thuế có thể truy ra người đó có sở hữu các tài sản khác ở các tỉnh thành khác hoặc đã từng chuyển nhượng qua bđs hay chưa . Hệ thống này ngày càng hoàn thiện, ai khai gian dối sau này sẽ bị truy thu !!!
2/ Người đã từng chuyển nhượng qua 1 bđs sau khi Luật thuế TNCN có hiệu lực thì khi chuyển nhượng bđs kế tiếp sẽ không được miễn trừ thuế TNCN .
3/ Người được giao đất dài hạn (thuê đất) ở bất cứ tỉnh thành nào và được cấp giấy chứng nhận thì được xem là có sở hữu 1 bđs .
4/ Việc tính thuế TNCN 2% trên tổng giá bán hay 25% trên hiệu quả lợi nhuận sẽ do cơ quan thuế ấn định . Hiện nay người chuyển nhượng chưa có sự lựa chọn !
@ Bmw 1985 : Nhà em mua ở quận Bình Tân bác ạ

Last edited by a moderator:
Hạng F
22/2/08
9.511
12.746
113
Cám ơn bác Sonokal !
Trước giờ cò cũng hay xúi em vụ khai BĐS duy nhất để miễn thuế mà em chưa làm lần nào cả vì nghĩ rằng chờ bán nhà to to tý thuế nhiều mới xài:D
Ở GV thì cò quyết định việc tính theo 2% tổng hay 25% chênh lệch
. Đây chính là kẻ hở cho "ông" thuế kiếm ăn
. Sau này cho người dân được quyền chọn là thuế đói!
Em bán nhà là thoả thuận luôn với người mua. Khai theo ý em thì em bao ra sổ, khai theo ý khách hàng thì phần chênh lệch khách hàng chịu. Khi bán nhà mình phải tính thu nhập net của mình chứ!

Hạng F
7/8/06
8.676
1.513
113
Sonokal nói:
4/ Việc tính thuế TNCN 2% trên tổng giá bán hay 25% trên hiệu quả lợi nhuận sẽ do cơ quan thuế ấn định . Hiện nay người chuyển nhượng chưa có sự lựa chọn !
Thằng thuế nó khôn hơn bà con mình nhiều các bác nhể:D. Bởi vậy trước giờ mua em toàn khai giá rẻ, cho áp thuế kiểu nào cũng được

Hạng C
5/12/07
780
1.954
93
vnexpress.com.vn
1/ Một điều đáng lưu ý là trường hợp miễn trừ thuế TNCN cho bđs duy nhất được tính kể từ sau ngày Luật thuế TNCN có hiệu lực vì vậy :
- Nếu trước ngày Luật thuế TNCN có hiệu lực, người sở hữu bđs có mua bán bao nhiêu căn nhà thì cũng không được tính . Sau ngày ấy nếu họ chỉ còn 1 bđs duy nhất thì sẽ được miễn thuế TNCN ---> Nếu sau ngày ấy họ sở hữu từ 2 bđs thì sẽ không được miễn trừ .
- 1 người chỉ được miễn trừ thuế TNCN bán bđs 1 lần .
- Hiện nay ngành thuế vẫn chưa liên thông đầy đủ với ban ngành khác, vì vậy cá nhân nào khai không trung thực để được hưởng chính sách miễn trừ thuế TNCN thì sẽ bị truy thu về sau nếu họ bị phát hiện .
2/ Qua thực tế việc thu thuế 25% chênh lệch giữa giá mua và bán, gặp phải sự phản đối gay gắt từ người bán bđs vì họ cho rằng đây không phải là hiệu quả kinh doanh . Vì thế nhiều chi cục thuế chấp nhận tính 2% trên giá giao dịch với một số điều kiện như thế nào đó, và ...$$$ :D
3/ Người bán có thể lách thuế bằng cách cho tặng lại một số thành viên gia đình có tính trực hệ mà không phải đóng thuế TNCN như : cha mẹ ruột, cha mẹ vợ, con cái... với điều kiện những người này chưa từng sở hữu, mua bán bđs sau ngày hiệu lực của Luật thuế TNCN . Người được thụ hưởng sẽ bán lại cho người mua thật sự cũng không phải đóng thuế TNCN .
Cách này rất hay vì nó có thể xóa hết giá trị mua bán trước đó và khai lại bằng giá trị giao dịch thực tế mà không phải đóng Thuế TNCN . Lợi cả 2 bên tuy rằng tiến trình mua bán bị kéo dài thêm một vài tháng .

Status
Không mở trả lời sau này.