Status
Không mở trả lời sau này.
Chủ Tịch OSFI
27/3/06
9.356
154.924
113
www.phindeli.com
bmw1985 nói:
Bác chủ thớt cho hỏi là căn nhà đó ở quận nào?vì thuế mỗi quận thì cách làm việc khác nhau.
Nếu quận dễ thì 2 bên chỉ cần làm hợp đồng tay ra khai thuế tính 2% tổng giá trị thôi

@bmw1985: Bình Chánh (khu 6B, dự án T30 tái định cư) có khai thuế 2% được không bác?

23/10/06
14.656
5.149
113
F1racer nói:
Sonokal nói:

4/ Việc tính thuế TNCN 2% trên tổng giá bán hay 25% trên hiệu quả lợi nhuận sẽ do cơ quan thuế ấn định . Hiện nay người chuyển nhượng chưa có sự lựa chọn !  

Thằng thuế nó khôn hơn bà con mình nhiều các bác nhể:D. Bởi vậy trước giờ mua em toàn khai giá rẻ, cho áp thuế kiểu nào cũng được

Cái này có công văn hướng dẫn của TCT từ hồi tháng 1 rồi mà bác! Trích yếu:

" ....cá nhân chuyển nhượng bất động sản có đầy đủ hồ sơ, chứng từ hợp lệ xác định được giá chuyển nhượng, giá vốn và các chi phí có liên quan đến hoạt động chuyển nhượng và người nộp thuế đề nghị áp dụng thuế suất 25% trên thu nhập do mức thuế phải nộp thấp hơn áp dụng thuế suất 2% trên giá chuyển nhượng thì được nộp thuế tính theo phương pháp áp dụng thuế suất 25% trên thu nhập từ hoạt động chuyển nhượng...."

Hạng C
5/12/07
780
1.954
93
vnexpress.com.vn
Hôm nay em đã "xăm mình" ký công chứng luôn rồi các bác ạ, em vẫn tin rằng sau này cũng có người "xăm mình" mua lại nó . Nếu không ai thèm nó thì em vẫn lượm 8 chai mỗi tháng đều đều . :)

Hạng C
7/3/07
759
155
43
tuando nói:
bmw1985 nói:
Bác chủ thớt cho hỏi là căn nhà đó ở quận nào?vì thuế mỗi quận thì cách làm việc khác nhau.
Nếu quận dễ thì 2 bên chỉ cần làm hợp đồng tay ra khai thuế tính 2% tổng giá trị thôi

@bmw1985: Bình Chánh (khu 6B, dự án T30 tái định cư) có khai thuế 2% được không bác?

Trực tiếp dự án này thì em chưa làm qua nhưng thuế BC thì khá dễ.Bác chỉ cần khai ra tổng giá trị chuyển nhượng trên hợp đồng tay thì bên thuế sẽ tự động tính 2%.Tất nhiên là bác nhớ kẹp vô hồ sơ ít tiền :)

Chủ Tịch OSFI
27/3/06
9.356
154.924
113
www.phindeli.com
@bmw1985: Thanks bác thông tin về Bình Chánh. Cái chữ ký em rất welcome bác sử dụng, nhưng bác sửa giùm em phần "... copy from Tuando" vì nó vốn là 2 câu trong bài thơ của cố hòa thượng Thích Huyền Vi.

Ta cứ tưởng trần gian là cõi thật
Thế cho nên tất bật đến bây giờ!
Ta cứ ngỡ xuống trần chơi một chốc
Nào ngờ đâu ở mãi đến hôm nay!
(Thích Huyền Vi)

Hạng C
5/12/07
780
1.954
93
vnexpress.com.vn
Ngồi rảnh rổi suy ngẫm lại chính sách thuế thấy thật là "vui" !
- Nếu trúng số kiến thiết được vài tỷ đồng thì chỉ đóng thuế TNCN 10% cái rụp là xong !
- Nếu kinh doanh bđs có lãi thì đóng thuế TNCN 25% trên sự chênh lệch giá mua bán và sự chênh lệch này ít nhất phải lớn hơn 2% so với ba-rem thuế quy định . Có trường hợp nào chứng minh được tỷ lệ trượt giá giữa lúc mua và bán, hoặc không có sự chênh lệch mua bán để thuyết phục cơ quan thuế rằng không có lãi để được miễn thuế TNCN chưa nhỉ ?
- Cơ sở nào để định ra biểu suất thuế 25% cho sự chênh lệch giữa giá mua và bán nhỉ ? Tỷ lệ lạm phát hàng năm có được đưa vào khấu trừ không, tỷ lệ rủi ro trong đầu tư bđs ...?

Hạng C
20/11/09
678
65
28
52
KCN Sóng Thần, Bình Dương
Mức thuế 25% áp dụng cho mua bán BĐS chính là mức Thuế suất TNDN hiện thời đó bác. BTC khi đưa ra mức này cũng phải căn cứ trên luật định chứ không phải muốn áp mức nào cũng được QH duyệt đâu. Tuy nhiên các bác lưu ý là lãi vay NH mua nhà cũng đã được chấp nhận là chi phí hợp lý để tính lợi nhuận phải đóng khi sừ dụng cách tính thuế 25%.;)

23/10/06
14.656
5.149
113
Sonokal nói:
Ngồi rảnh rổi suy ngẫm lại chính sách thuế thấy thật là "vui" ! 
- Nếu trúng số kiến thiết được vài tỷ đồng thì chỉ đóng thuế TNCN 10% cái rụp là xong !
- Nếu kinh doanh bđs có lãi thì đóng thuế TNCN 25% trên sự chênh lệch giá mua bán và sự chênh lệch này ít nhất phải lớn hơn 2% so với ba-rem thuế quy định . Có trường hợp nào chứng minh được tỷ lệ trượt giá giữa lúc mua và bán, hoặc không có sự chênh lệch mua bán để thuyết phục cơ quan thuế rằng không có lãi để được miễn thuế TNCN chưa nhỉ ?
- Cơ sở nào để định ra biểu suất thuế 25% cho sự chênh lệch giữa giá mua và bán nhỉ ? Tỷ lệ lạm phát hàng năm có được đưa vào khấu trừ không, tỷ lệ rủi ro trong đầu tư bđs ...?

Thu nhập do trúng số không thường xuyên bằng thu nhập từ mua bán BĐS nên có thuế suất cao hơn là đúng rồi bác ui! 

Status
Không mở trả lời sau này.