Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Chống chuột làm ổ trong khoang máy

Hạng D
6/2/16
1.048
859
113
36
Tinhf hình mình đi lang thang trong bãi xe thỉnh thoảng vẫn thấy các em chuột tung hoành ngnag dọc làm chột dạ ko biết các em ấy có làm ổ xe nào hay ko @__@

Mình chỉ oải vụ dây điện bị cắn @_@ hoặc các chi tiết bị cắn phá.

Ae nào có kinh nghiệm việc này mong chỉ giáo giúp.

Xin cảm ơn.

Hạng C
14/5/15
520
484
63
Tinhf hình mình đi lang thang trong bãi xe thỉnh thoảng vẫn thấy các em chuột tung hoành ngnag dọc làm chột dạ ko biết các em ấy có làm ổ xe nào hay ko @__@

Xin cảm ơn.
Anh có thể dùng dầu DO quyets vào khoang máy thì ít bị các chú tí vào đấy, bữa có 1 con xe bị chui vô, cắn nát dây, xong die luôn trong đó, làm lại tốn kém lại có mùi hôi kinh lắm.

Hạng D
30/12/10
2.072
650
113
GMFC & FRIEND
Mấy chú Tý thường hay làm ổ ở chỗ bình acquy, em cũng bị, em mua long não về bỏ vào chỗ đấy, các chú ấy bỏ đi và không thấy xuất hiện nữa...

Hạng D
4/6/10
1.732
2.433
113
Cách đây mấy tháng em còn bị con chuột nó chui vào cabin từ khoang máy. Đầu tiên nó leo vào khoang máy trước, sau đó bằng cách nào đó nó luồn vào phía dưới chân kính (vẫn trong khoang máy) chỗ này có họng lấy gió ngoài và nó chui vào chỗ này. Sau đó, nó lựa lúc em chuyển gió trong gió ngoài và nó chui vào cabin. Do nó mới chui vào vài ngày nên chưa có mùi, may mà vô tình em phát hiệt kịp, mất gần 2 tiếng mới bẫy được nó ra. Sau khi bắt được, em phải tháo mấy cái ốp trong cabin để kiểm tra dây nhợ.... rất may là nó chưa cắn cái dây nào.

Sau vụ này em xử lý cái họng gió để tránh nó chui vào. Em lấy cái lưới nhôm trong cái vợt muỗi hư, tháo cái ốp nhựa ở chân kính bên phụ, cái ốp này cố định bởi 2 con vit nhựa. Tháo cái ốp nhựa là thấy ngay cái cửa lấy gió ngoài, lúc này em thấy nhiều dấu chân chuột nên kết luận nó chui vào từ chỗ này. Tháo 4 con ốc trên cái ốp của họng gió, sau đó bọc cái lưới nhôm rồi gắn cái ốp nhựa lại. Tổng thời gian mất khoảng 1 giờ. Các bác nên làm cái này để tránh chuột chui vào cabin. Nếu không tự làm được thì nên mang ra gara làm, các bác cũng không nên bít đường gió ngoài.

Hạng D
6/2/16
1.048
859
113
36
Anh có thể dùng dầu DO quyets vào khoang máy thì ít bị các chú tí vào đấy, bữa có 1 con xe bị chui vô, cắn nát dây, xong die luôn trong đó, làm lại tốn kém lại có mùi hôi kinh lắm.
Vâng. Mình chỉ sợ mí ẻm die ở trong cho một mùi thơm ngào ngạt thì bm...@__@

Hạng B2
21/10/15
244
201
43
HCM
www.ttrungdung.com

Xin cảm ơn.
Bác mua long não về cho vào khoang máy nhé :)

Hạng D
31/10/13
2.753
1.174
113
cái này kinh niên khó lắm, bác nào bị rồi thì phải xóa hết mùi cho bằng hết trc khi có các giải pháp khác, chỉ còn chút xíu mùi nó sẽ vào lại tiếp vì đó là lãnh thổ.
các bác coi kỹ chỗ két nước, nó tha đồ ăn tùm lum rùi trữ chỗ đó.
xe nào mới mua thì lập tức xịt hóa chất bảo dưỡng khoang máy, đây là hóa chất ko phải chống chuột nhg do cái mùi và tính chất đặc trưng của hóa chất thì chuột sẽ ko vào. Sau đó cứ 2,3 tháng lại bảo dưỡng khoang máy 1 lần tiếp là vô tư lự luôn. Mình thấy chỉ cách này là an toàn từ đầu tới cuối, ko thì xe các bác phải đi hàng ngày thì chuột cũng ko vô, đi ít thì nguy cơ cao nhất.

Hạng F
8/2/12
10.198
32.677
113

Xin cảm ơn.

RẢI STORM xung quanh và liên tục trong nhà, chết chưa kịp mò tới cái xe của bác luôn