Hạng C
10/9/08
770
403
63
Xe của em có hai cái đèn tròn tròn bên dưới đèn pha, cứ bật đèn pha lên là 2 đèn đó sáng, tìm cách tắt mà không được. Kể cả xoay tới xoay lui cái vòng tròn ở cần xinhan. Có lúc bật đèn pha thì nó không sáng, nhưng đang chạy nó tự sáng.

Đèn này thường được gọi là đèn lantec, dùng khi trời chưa tối hẳn, sương mù nhẹ, có tác dụng cảnh báo cho xe đối diện (lý do an toàn). Bác bật công tắc đèn ở nấc 1 thì nó sáng, ở nấc 2 thì đèn cốt sáng cùng đèn lantec này. Bác không tắt được đèn này khi đang dùng đèn cốt, trừ khi bác tháo bóng ra. Nếu nó lúc sáng lúc không sáng thì đui, giắc hoặc dây điện có vấn đề, cần kiểm tra lại ngay, có thể anh Tí đã gặm rồi.

Hạng C
10/9/08
770
403
63
@Bác Truongthuyminh: Em thấy ở mục 1 của bác mức độ hao xăng dữ quá. Có lẽ thông số này có được khi full tải. Theo em nếu chạy ở Hà Nội thì trong phố chỉ từ 12 - 14 lít/100/km nếu test qua nhiều ngày (khởi động lại từ khi máy nguội nhiều lần). Còn nếu đổ đầy bình rồi chạy vòng vèo trong phố thì nó chỉ khoảng 10 - 11 lít/100 km. Còn thông số chạy đường trường thì cũng lớn quá vì xe này càng chạy đường trường thì càng tiết kiệm xăng. Em đi suốt thì khi full tải chạy đường trường, biết lợi dụng đà, đảm bảo an toàn, thì nó chỉ từ 9 - 10 lít/100 km, chưa bao giờ tới 11 lít.

Hạng D
19/10/06
2.213
13.047
113
@Bác Truongthuyminh: Em thấy ở mục 1 của bác mức độ hao xăng dữ quá. Có lẽ thông số này có được khi full tải. Theo em nếu chạy ở Hà Nội thì trong phố chỉ từ 12 - 14 lít/100/km nếu test qua nhiều ngày (khởi động lại từ khi máy nguội nhiều lần). Còn nếu đổ đầy bình rồi chạy vòng vèo trong phố thì nó chỉ khoảng 10 - 11 lít/100 km. Còn thông số chạy đường trường thì cũng lớn quá vì xe này càng chạy đường trường thì càng tiết kiệm xăng. Em đi suốt thì khi full tải chạy đường trường, biết lợi dụng đà, đảm bảo an toàn, thì nó chỉ từ 9 - 10 lít/100 km, chưa bao giờ tới 11 lít.

xe em thành phố 13.5 lít/100km, đường trường 10.5 lít/100km

trong thành phố em đi 1 đoạn 3~4km rồi dừng, tắt máy - bật lại búa xua (không nói tới kẹt xe). Đường trường cứ đúng tốc độ của bác Chánh. Đi xe lúc nào cũng máy lạnh.

Hạng D
17/6/04
1.529
1.243
113
Ha Noi - Sai Gon

Viết thế các bác mua xe thấy chạy ít hơn sẽ khen là tiết kiệm thế nhỉ :)

• Like
Reactions: pdkhoajp
Hạng D
4/7/13
1.560
6.492
133
Sài Gòn
@pdkhoajp: Bác đo bằng cách đổ xăng chia đều ra km đi được hay đo bằng cái đồng hồ của bác?

@ truongthuyminh: Em đo bằng cách đổ đầy ặc, trip reset về 0, chạy chán nhè rồi đổ đầy ặc lại. Lấy số lít vừa đổ chia cho số km vừa đi được ra đúng số của bác. Mình chân có vẻ to như nhau.

@All: Mức tiêu hao nhiên liệu còn phụ thuộc cả vào các cây xăng nữa các bác nhé, một số cây xăng em đã đổ hụt tới 10% so với cây bình thường gần nhà.

Hạng C
4/8/13
527
2.690
93
E thì thấy mức tiêu thụ như vậy là rất chính xác với tình hình giao thông Sài Gòn,ko thể lên được số 5 (50 km/ h).

Hạng C
10/9/08
770
403
63
@pdkhoajp: Bác đo bằng cách đổ xăng chia đều ra km đi được hay đo bằng cái đồng hồ của bác?

Lúc chưa có đồng hồ đa thông tin thì em cũng đo bằng cách như bác. Chia tổng số km chia cho số lít đọc trên cột xăng. Giờ có đồng hồ thì em dùng đồng hồ. Lúc đổ xăng vẫn so sánh với đồng hồ thì thấy tương đương, chênh nhau ko đáng kể. Lúc trước khi có đồng hồ, em chạy 4 người đường trường, lúc đổ lại có lúc chỉ có 7.8 l/100 km.

Tập Lái
4/8/14
46
16
8
35
Đèo Cả 01699787791
Xe em nguyên bản chưa độ điếc gì hết thấy nó uống cũng chấp nhận được tp 14l , đường trường tầm 11 . em đi chế độ + - với lẫy số . theo cá nhân em thì ko bao h chạy ráng số cả ví dụ ở trên có bác kia nói số 5 mà đi 50km/h ( đi kiểu này thì hộp số với cầu ..... nguy hiểm quá ) :confused:

Hạng D
6/3/14
1.363
586
113
Các bác cho em hoi ps G. Em định sai ac uy kho được không. Em em sai thiet bị điên tu trên xe nhiều va gắn thêm d'en led