Hạng B2
24/4/08
147
52
28
Saigon
RE: Có bác nào rớt đăng kiểm chưa???

Chào các bác,

Em vừa đăng kiểm xong tuần rồi, lúc đầu cũng hơi lo, xe củ mà, với lại đây là lần đầu tiên em đi đăng. Một anh bạn khuyên em nên để 100K trong gạt tàn thuốc, nhưng mấy chú đăng kiểm nhất định kêu em vào lấy tiền ra, mặc dù em đã vui vẻ nói để anh em cà-fê. Cuối cùng phải lấy tiền lại (sợ ép mấy ổng lấy tiền hồi cho fail luôn). Kết quả đèn bên tài khi pha hơi mờ tí mấy chú cho qua luôn kêu về nhà kiểm tra lại (sau này em mới phát hiện do mấy chú rửa xe xịt mạnh quá vào đèn, chùi chân đèn cắm lại ok rùi). Nói tóm lại chổ này kiểm nhanh, dễ chỉ tốn 140K lệ phí còn lại ko có gì nữa hết. Em ghi lại địa chỉ dưới đấy có bác nào gần khu vực này thì cứ đến thử kiểm chứng xem em nói có chính xác ko.(Vì xe em phải đổi sổ nên phải quay lại chổ này, chổ cấp sổ đầu tiên):
Công ty: 50-02S - TT ĐĂNG KIỂM XE CƠ GIỚI 50-02S
Địa chỉ: 343/20 LẠC LONG QUÂN, Phường 5
Quận 11, Tp Hồ Chí Minh
Số điện thoại: (08)86019 ?!! (hỏi 116)

PS: Cám ơn Bác Thiết đã chỉ em một số chiêu giúp em vượt qua lần đầu tiên nầy.

Last edited by a moderator:
Hạng D
11/4/08
1.281
31
48
Ho Chi Minh city

@ bác Loc va bác Thiet: Hai bác chỉ nhau chiêu gì vây??? Thấy bác Loc qua suông sẽ quá. Bác Thiet cho biết vài tuyệt chiêu đê!!!

Hạng C
8/7/07
862
17
0

Trích đoạn: Mr.Thiet

Đèn mà chỉ còn 1 mắt thì CSGT cũng thổi được !
Kiểm định thì:
- Còi, đèn, gạt nước,signal.
- Hệ thống lái.
- Hệ thống thắng
(Lái và thắng kiểm tra kỹ nhất).
- Đo khói (Kt khí thải).
Đăng kiểm hình như là rất ghét ...nếu để xe bẩn mà lên giàn kiểm tra..:).!
em vừa đi đk hôm kia, sao ko thấy ktra Còi, đèn, gạt nước,signal nhỉ?

em thấy 1 số xe phải rọi đèn vào 1 thiết bị gì đấy (trông giống như người ta khám mắt), nhưng xe me thì ko có công đoạn này

mà em thấy mấy anh đk ở ĐN cũng dễ chịu lắm, mặc dù em chẳng xx đồng nào cả

Tập Lái
4/8/06
7
0
1

Trích đoạn: ZjN

Vụ này cũng có nhiều vấn đề , xe em thì 1 mắt nổ 1 mắt xịt ( gọi là cận thị đi ) . Không biết có qua đc hok ? Sắp phải đi khám roài .
Cái này không phải là cận mà là chột bác ạ

Hạng B2
31/3/08
279
6
18
Hanoi

@ osfan:
Em nghĩ chắc tạo đèn xe bác ngon rùi nên chả cần kiểm tra. Tại hôm trước em cũng đi khám đăng kiểm (lần đầu, xe cũ), thấy bác KTV đá pha 1 phát >> passed lun.
Mà thốc ga lên 1 phát (chắc không thấy khói) cũng pass lun
Em chỉ thấy mấy mác mở capo, cắn cái gì đó vào máy (chắc để đo vòng tua cầm chừng)... tổng cộng khoảng 15 phút là xong hết ah.
Lần sau đăng kiểm của em là tháng 9/2009. Đến lúc đó, em lại đi hỏi các bác :D

Hạng F
2/4/07
6.179
406
83

Trích đoạn: kingkong1982

@ bác Loc va bác Thiet: Hai bác chỉ nhau chiêu gì vây??? Thấy bác Loc qua suông sẽ quá. Bác Thiet cho biết vài tuyệt chiêu đê!!!
Đâu có chiêu gì. Chỉ là nên kiểm tra thường xuyên những thứ mà trạm sẽ kiểm tra. Cơ bản là để an toàn cho xe và bản thân mình.
Có những trục trặc tiềm ẩn,qua kiểm tra mới phát hiện được nhờ máy móc hiện đại. Nên tiếp thu,chỉnh sửa thay vì tìm cách cho qua vì thấy vẫn chạy được.
Có những thứ đơn giản như còi đèn,gạt nước...mà để trạm "chê" thì lãng xẹc vì mất thêm thời gian vô ích.

Hạng C
23/7/07
895
4
18
40

mấy tháng trước xe em cũng đi đăng kiểm, vì còn dính cái sổ cũ nên nó bắt phải vào tận gần nhà thờ phatima ( em viết ko biết đúng từ này ko :D) vì xe em là xe dầu nên mới vất vả thế đấy các bác. chuyện bắt đầu thế này, khoãn hơn 10h em vô làm đăng kiểm lại, trước tiên là phải chờ đợi vì hôm đó đong quá đã thế còn gặp ngay 1 đoàn taxi và xe tải của HTX vào đăng ký nữa...mịa làm chờ mà nóng cả ruột (hix...ngoài cái sân nó nắng kinh khũng các bác ạh)......cuối cùng xe em cũng lọt vào chỗ kiểm tra, sau khi xuống xe lấy cái đo nòng độ khí thải gắn vào pô xe thì e ra 1 góc đợi.....a kt leo lên nhấn ga 1 phát thì ôi thôi......1 luồn khói muốn xĩu luôn phun ra....trong bụng e nghĩ thôi chết mịa rồi....(đã thế lần đầu tự đi đăng kiểm đâu biết thủ tục gì ráo, vì e có nghe nên để 2 tờ trên yên xe cho qua dễ, nhưng khi e hỏi mấy cha nội cũng đi đăng kiểm thì nói đừng, em cũng sợ lỡ nó nói mình hối lộ thì chết, mà nghĩ xe cũng mới nên chắc đâu tới nổi gì) sau khi test vài thứ linh tinh nữa thì họ gọi em lên nhận xe kèm theo 1 tờ giáy kẹp ở cây gạt nước (trong đó ghi là cái gì đại khái khói trên 80% gì đó) vừa chạy ra 1 đoạn thì gặp 1 anh thanh niên chạy lại nói xem tờ giấy ghi gì, sau khi xem ảnh nói cái này qua chổ ảnh làm được...500k...sau khi đắng đo thì có 1 bác tài chạy xe công ty cũng bị y chang em (xe cũng cùng loại) thì ông bác tài trả giá 350k....anh ấy đắng đo rồi kèo nhèo lên giá thì bác tài đó nói chắc giá àh, anh ấy đồng ý và e thì cũng đồng ý luôn cho rồi....thì ra cái gara của anh ấy là 1 góc gần chổ đăng kiểm luôn, mà gara gì đâu các bác, có cái bạt che nắng và cái thùng đồ nghề àh......anh ấy mở capo lấy cái pô e ra đầu tiên, chêm 1 con óc hay sao đó vào cái chân ga sao cho tua máy không vượt quá 4000k/mim. rồi bảo chạy vào cho đăng kiểm lại đi, e thấy sao đơn giản thế nên nói cái này khi nào pass dk thì mới đưa tiền nha, anh ấy ok. đúng thật các bác...vào ko còn khói nữa và xe e pass cùng xe bác tài kia. té ra khi tua máy ko lên quá 4000k thì cho dù đạp ga gấp cỡ nào thì có chăng cũng có chút khói àh.......đó là kinh nghiệm của em cho xe máy dầu....chúc các bác khõi tốn tiền cho cái ko đáng...thân

Hạng B2
26/4/08
229
1
18
53

Xe tải thì kiểm tra khí thải nên khám lâu lắm,còn xe con bác nào di xe dời cao một tí thì nhanh thôi.Bỏ tiền vào cũng không dám lấy dâu các bác......do sợ dặt camera..