Status
Không mở trả lời sau này.
Bò Hóng
13/12/06
8.376
73.409
113
xegicungme nói:
bravia nói:
xegicungme nói:
Minh Pham nói:
Công ty 3D Saigon không biết còn hoạt động không, năm 2005 em có làm nhà bằng 3D và mua của cty này.... Cách âm tốt, cách nhiệt tốt (mát)... nhưng "cách nước" không tốt, do bị nứt, sân thượng nước chảy tỏng tỏng :(

Như vậy là do phần bê tông làm không tốt phải không bác? Nhà bác là nhà tứ lập hay có dựa tường người khác vậy bác?
Bác Thanh thử nghiên cứu xem dùng container xem? làm thí nghiệm xem sao nhé???

Ý kiến cực hay bác Bravia. Kích thước công lớn nhất là bao nhiêu vậy bác? Không biết rổ rá công cũ như thế nào?
Chờ tí nữa có bác Quang vào báo giá, cho thông tin kích thước.
Công cũ hiện nay bên bác í còn khá nhiều đặc biệt là vụ chìm mấy chục công của Trường Hải, công thanh lý mua về làm quả thí nghiệm xem. À mà cái này sướng là không phải là "nhà" nên ứ thằng nào bắt bẻ được :D

Hạng D
28/9/05
1.613
68
48
53
TP mang tên Bác.
ktVIP nói:
xegicungme nói:
Như vậy là do phần bê tông làm không tốt phải không bác? Nhà bác là nhà tứ lập hay có dựa tường người khác vậy bác?

Tấm 3D Sài Gòn làm nhà ở thì chưa ổn lắm, liên kết thép-bêtông và chiều dày lớp bêtông có vẻ là nguyên nhân gây rạn chân chim, mất thẩm mỹ. 3D SG cũng chưa thấy có đầu tư nghiên cứu khắc phục vấn đề này. Bác làm nhà yến thì có thể lợi về cách nhiệt đấy. Tuy nhiên cần nghiên cứu khắc phục các nhược điểm của tấm 3D ở Việt Nam.

Tui nghe nói phương pháp thổi/phun bê tông bằng máy không hay bằng đóng cốt pha rồi đổ bê tông vào đúng không bác?

Hạng D
11/5/09
1.048
2.958
143
Cái vụ Cont này cũng hay nhỉ? Nhưng bác xegicungme cho em hỏi là với kích thước ngang khoảng 2,4m, cao cũng khoảng 2,4 m thì có thích hợp không nhỉ? Chưa kể phải làm cách nhiệt bên trong nữa?

Last edited by a moderator:
Hạng D
28/9/05
1.613
68
48
53
TP mang tên Bác.
Kích cỡ như vây thì nhỏ. Phải 4mx4m là chí ít.. Tính thử sơ sơ... Giả sử phải chụm 4 containers lại làm 1 phòng thì diện tích 1 gian sẽ là 4,8mx4,8m. Nếu làm ba gian thì một lầu hết 12 containers. Nếu làm thêm 1 lầu và một chuồng cu nữa thì cũng phải tốn ít nhất 12 +1(hoặc 2) = 13 (hoặc 14) containers nữa. Tổng cộng sẽ là 25 hay 26 containers. Đại loại vậy.... Để chờ giá container xem sao...

Hạng D
2/6/10
1.597
11
38
32
xegicungme nói:
Minh Pham nói:
Công ty 3D Saigon không biết còn hoạt động không, năm 2005 em có làm nhà bằng 3D và mua của cty này.... Cách âm tốt, cách nhiệt tốt (mát)... nhưng "cách nước" không tốt, do bị nứt, sân thượng nước chảy tỏng tỏng :(

Em làm sàn thôi, tường xây... hồi đó làm không dùng súng, nên thật sự cũng không biết lỗi do đâu.... nhưng nghe giang hồ đồn, nếu làm đúng kỹ thuật thì cũng không ổn lắm... em có thằng bạn làm mái biệt thự bằng 3D, bên PMH... không bị dột chắc nhờ ngói :(

Hạng D
28/9/05
1.613
68
48
53
TP mang tên Bác.
Minh Pham nói:
xegicungme nói:
Minh Pham nói:

Em làm sàn thôi, tường xây... hồi đó làm không dùng súng, nên thật sự cũng không biết lỗi do đâu.... nhưng nghe giang hồ đồn, nếu làm đúng kỹ thuật thì cũng không ổn lắm... em có thằng bạn làm mái biệt thự bằng 3D, bên PMH... không bị dột chắc nhờ ngói :(

Cám ơn bác... Thông tin rất cụ thể. Tuy nhiên, như vậy cũng chưa thể có được 1 cách đánh giá toàn cục về chất lượng của nhà 3D 100%. Nhưng xem chừng ý kiến phản hồi không tích cực nhiều hơn là tích cực roài...:D:D

Tập Lái
17/4/11
7
3
3
Năm 2001 em có cải tạo thêm tầng 1 căn nhà phố cổ đường Đồng khởi bằng sàn 3D thấy nhược điểm cũng nhiều, lúc thi công phải hàn sắt của tấm sàn vào sắt đà nên phần xốp giữa 2 lớp sắt d4 của tấm sàn bị cháy thủng luôn, đến lúc đổ bt thợ phải đổ xốp hột do bên 3D cung cấp vô chỗ cháy nên cũng dở, sau bị thấm, em nghĩ có thể do bêtông mỏng gây nứt, mà bị thấm thì lo vì sắt d4 bé quá, sợ mục sớm. Từ đó về sau em không dám làm nữa không biết bây giờ có cải tiến khác không. À mà cũng hao sắt d16 phết, giữa 2 miếng sàn khổ tầm 1.2m ( em không nhớ chính xác vì cũng lâu quá rồi) là phải bố trí 2 cây d16 dạng như đà kẹp.

Hạng B1
5/5/07
99
0
8
Lấy cont thiết kế nhà e thấy ở nước ngoài họ làm khá nhiều, tiếc là e không chụp hình lại để các bác ném đá.
Ưu điểm của cont khi thiết kế nhà là thân thiện môi trường, dể thay dổi thiết kế, có thể chi phí rẻ hơn ( tốn ít thời gian xây dựng). Tuổi thọ của cont có thể được 50năm.
Chi phí 1 cont không biết bao nhiêu nhưng hiện tại lâu lâu e lại chui vô cont làm việc ạ, e thấy khá ổn.
Suớng ở chỗ, nhà bằng containner không xin giấy phép xd nhung lại không có sổ hồng.

Status
Không mở trả lời sau này.