Hạng B1
Ý kiến cá nhân của e theo điều kiện của bác đặt ra hàng đầu là phải an toàn và dễ dàng đi phố thì đảm bảo với bác không gì hợp lý hơn Ford Ecosport với tầm giá từ 550-700 cả mua cũ lẫn mua mới.
- Ecosport 7 túi khí cùng khung gầm và vỏ của ford luôn dày và chắc hơn xe Nhật lắp ráp
- Đã đi gầm thấp thì bác đã đổi phải lên gầm cao mới gọi là đổi chứ loanh quoanh mấy con cùng hoặc gần phân khúc đổi xong bảo đảm cảm giác chả khác mấy sau 1 thời gian.
- Ecosport thì dù bác đi phố hay đi xa đều tiện do nó không kén địa hình, mặc khác kích thước cũng chỉ ngang ngửa dòng hạng B như Fiesta (e thấy bác cũng hay đi xa thì nên cân nhắc các dòng cuv và suv hơn).
- Tóm lại chọn Ecosport bác sẽ có đủ các điều kiện xe nhỏ đi phố dễ, an toàn cao nhất trong tầm giá này, gầm cao cho tầm nhìn thoáng và đi phố cũng k sợ mưa nhé, tiết kiệm nhiên liệu. Tuy nhiên, phụ tùng và chi phí bảo dưỡng của Ford sẽ đắt hơn và có 1 điều lợi nữa là nên mua xe lướt vì chủ trước đã chịu lỗ 1 phần giá cho thương hiệu dùm bác rồi thì còn gì bằng, quan trọng là có được xe ngon và cũng như tuỳ duyên.
Phương án 200 chai của bác e nghĩ lên gầm cao thì nó mới thật sự xứng đáng với số tiền bỏ ra.

Dạ tks bác! E từng rất nghĩ theo hướng đó, nhưng chi phí chỉ dám đổi lên usedcar chính hãng ford thôi ah. Ko biết có tin tưởng ko? vì vào hãng thấy toàn xe mới 2-3 năm mà >40 ngàn Km ko ah? Vói con này về phải tháo bánh nữa mới ngắn được!
Còn Fiesta và M2 em chịu, tội lớn nhất là quá chật chội, thua cả Mning! Vì Nhà em có M2 ah.

Hạng D
7/3/11
1.608
4.356
113
Sài Gòn
View attachment 493132
Chào mọi người, em đang dùng Kia morning Si 2015 chạy được khoảng 1,5 năm được 11.000km!​
Em xin chia sẽ với anh chị em lý do em muốn lên đời xe Nhật hạng nhỏ khác như Swift hay Mirage !... xin trích qua các mục như sau để mọi người tư vấn dùm em ah![pagebreak][/pagebreak]​
1/ Em chỉ muốn dùng 1 em xe ngắn cỡ <4m cho tiện việc đi thành phố, gia đình nhỏ, lâu lâu đi xa cỡ Nha Trang ah! đến hiện giờ chỉ đến P.Thiết là xa nhất!...Đặc biệt chi phí xe rất rẻ!​
---> Nói chung em MNSi rất đáng tiền bát gạo, chẳng có gì thất vọng cả!​
2/ Tâm lý muốn đổi:​
- Cảm thấy xe này không an toàn như: 1 túi khí, chỉ thắng đĩa trước, xe ồn do khung thân mỏng! Mặc dù đi coi những chiếc trên sao thấy không đẹp hơn, thậm chí còn xấu nữa là khác! Chỉ được cái đầm, chắc!​
---> Nhiều khi tưởng tượng đi xa như Nha Trang sao thấy sợ sợ! Mặc dù chưa đi! Thật ra em chạy khá cứng vì từng lái 7 chổ đi NTrang, Đà Lạt rồi!​
3/ Giải tỏa tâm lý:​
- Nếu cuối năm mà đổi xe thì bèo bèo cũng thêm 200 chai! Aizza có đáng không vậy​
---> Vậy chỉ có cách nhờ mấy ace tư vấn dùm ah, có nên đổi hay không​
---> Đặc biệt nếu bỏ 50 chai độ em Si lên có giải tỏa được tâm lý không? Cái này em rất háo hức!!! Bác nào chuyên môn độ đẻo tư vấn dùm em?
Kèm theo hình là em yêu ah!
Dạ, cám ơ nhiều!
:3dquaytay:

Mirage lướt cỡ 20.000 km đời 2013 - 2014, số tự động CVT mua cũ tầm giá 450tr thôi, như ý bác thì ko nên mua mới. Băng sau MR rộng hơn, nói chung là chạy sướng hơn tí, chứ bỏ 200tr thì mua con phân khúc cao hơn

https://www.otosaigon.com/threads/cam-nhan-mirage-nguoi-tinh-nhat-be-nho.8609470/

Hạng C
9/4/14
840
969
93
TPHCM
đã lên thì nên ít nhất là dòng C, 1 lần mua xe là 1 lần học phí Swift hay mirage ko đáng cho 200tr bỏ thêm đâu bác trừ khi bác chỉ quan tâm dòng nhỏ, ko muốn mua xe to hơn. tầm tiền này bác lên con Caren at cũ e thấy ok hoặc Caren số tay mới chắc giá cũng giảm khá sâu đấy.

vkc confirmed
Hạng D
24/9/12
1.846
1.939
113
Dưới 4m mà lâu lâu đi chơi xa thì lên hẳn Eco Sport bác chủ ới ơi :)

Hạng D
24/8/14
4.219
10.345
113
Dạ tks bác! E từng rất nghĩ theo hướng đó, nhưng chi phí chỉ dám đổi lên usedcar chính hãng ford thôi ah. Ko biết có tin tưởng ko? vì vào hãng thấy toàn xe mới 2-3 năm mà >40 ngàn Km ko ah? Vói con này về phải tháo bánh nữa mới ngắn được!
Còn Fiesta và M2 em chịu, tội lớn nhất là quá chật chội, thua cả Mning! Vì Nhà em có M2 ah.

Hãng thì hãng bác cũng nên nghe ngóng và tìm kiếm 1 thời gian chứ dịch vụ của Ford được đánh giá cũng không hẳn là tốt (bởi thế e mới nói là còn tuỳ duyên :D). Còn vụ cái bánh thì bác cứ tháo ra để ở nhà đi xa thì lắp lại như ông bạn e mua về de vào nhà vướng cái bánh cũng tháo ra vì trước khi mua cũng tính đến trường hợp này rồi nhưng ổng chỉ thích gầm cao và an toàn 7 túi khí. Còn việc bác bỏ số tiền khá lớn chỉ để đổi từ A-B quả thật không mấy khả quan đâu.

Eco-Sport em thấy ko sport tì nào, có lẽ bác ấy thích form swift. Cá nhân em thấy Swift cũng đẹp mà.
Được cái này thì mất cái kia bác à, chứ đã đẹp, an toàn mà lại giá tốt xứ thiên đường này k có đâu :D

11/6/16
88
81
18
View attachment 493132
Chào mọi người, em đang dùng Kia morning Si 2015 chạy được khoảng 1,5 năm được 11.000km!​
Em xin chia sẽ với anh chị em lý do em muốn lên đời xe Nhật hạng nhỏ khác như Swift hay Mirage !... xin trích qua các mục như sau để mọi người tư vấn dùm em ah![pagebreak][/pagebreak]​
1/ Em chỉ muốn dùng 1 em xe ngắn cỡ <4m cho tiện việc đi thành phố, gia đình nhỏ, lâu lâu đi xa cỡ Nha Trang ah! đến hiện giờ chỉ đến P.Thiết là xa nhất!...Đặc biệt chi phí xe rất rẻ!​
- Cảm thấy xe này không an toàn như: 1 túi khí, chỉ thắng đĩa trước, xe ồn do khung thân mỏng! Mặc dù đi coi những chiếc trên sao thấy không đẹp hơn, thậm chí còn xấu nữa là khác! Chỉ được cái đầm, chắc!​
---> Nhiều khi tưởng tượng đi xa như Nha Trang sao thấy sợ sợ! Mặc dù chưa đi! Thật ra em chạy khá cứng vì từng lái 7 chổ đi NTrang, Đà Lạt rồi!​
- Nếu cuối năm mà đổi xe thì bèo bèo cũng thêm 200 chai! Aizza có đáng không vậy​
---> Đặc biệt nếu bỏ 50 chai độ em Si lên có giải tỏa được tâm lý không? Cái này em rất háo hức!!! Bác nào chuyên môn độ đẻo tư vấn dùm em?
Dạ, cám ơ nhiều!
Mất 200 củ đổi thế phí quá bác ạ và e tin đổi xong bác cũng không thấy sung sướng tẹo nào đâu. E nghĩ bác nên gom thêm lúa rồi quất con City. Tuy City có >4m nhưng mà đi trong phố cũng đâu có khó khăn mấy đâu

Hạng C
18/11/07
752
1.168
93
Vĩnh Long
View attachment 493132
Dạ, cám ơ nhiều!

Cái vụ morning ồn thì xác nhận là chắc chắn có. Bác chịu khó thay vỏ Michellin 185/85/R15 chắc chắn sẽ giảm ngay. Độ đẽo thì e đã làm nhiều và gần như full. Bác có thể tham khảo thêm hoặc pm riêng e