Hạng D
29/11/06
2.951
38.219
113
53
Phân khúc 4-5tr đang khó khăn? Nhà mình tập trung phân khúc khoảng 3tr thôi.
Thêm 1 anh cạnh tranh nữa zổi! Tui giờ đi làm thợ sửa ống nước cho mấy pé sv, nvvp thuê trọ. Mà cũng đúng là cho thuê 4-5tr giờ khó tìm khách ở hơn hẳn, số đông mn nghèo đi thấy rõ.

căng

Hạng B2
5/12/13
178
1.023
93
Đúng rồi Bác, lúc đó mình ở thế yếu, có người phải trả lại toàn bộ tiền cọc cho nó trong khi nó trả nhà trước hợp đồng, 6 tháng vẫn kg cho thuê được, vì cần bán phải trả đủ nó mới ký. May không phải trả tiền nó sửa chữa.

Anh PM địa chỉ mail nhe, tối mình gửi.
Anh Ban cho mình xin bản copy hén.

Hạng D
16/12/09
1.178
10.915
113
Em có căn nhà cho thuê cả nội thất. Trước nay toàn cho khách nước ngoài thuê rất OK. Giờ có cặp vợ chồng trẻ khách VN muốn thuê ở thời hạn 2 năm. Em nghe nói khách VN thì rủi ro cao lắm nên còn lưỡng lự dù đang mùa COVID. Hợp đồng chặt chẽ và giá thuê khoảng 60 chai ( bằng giá cũ), cọc 5 tháng, thanh toán hàng tháng, bên thuê đóng hết các thuế. Em không biết nhiều về khách vì gặp có một lần là đồng ý thuê ngay, vả lại toàn làm việc qua bên môi giới ( rất ít thông tin về khách). Nghe vụ khách Việt hay tráo trở , ý thức giữ gìn nhà cửa kém, chây ì tiền nhà, hết hợp đồng không trả nhà, thậm chí mang căn nhà thuê đi lừa...Biết rằng ký HĐ hai bên hoặc có Công chứng giá trị pháp lý như nhau nhưng e nghe nói cả hai trường hợp đều bị cái hạn chế.
Công chứng thì :
  • Hạn chế lừa đảo về giấy tờ thân nhân và lừa bán nhà thuê (nếu có). Hơn nữa cảm giác an toàn hơn vì có bên làm chứng hợp đồng. Tuy vậy:
  • Nếu hết hạn, khách thuê không ra ký thanh lý thì chủ nhà không cho thuê khác hay bán nhà được.
  • Nó không nộp thuế thì mình lãnh đủ.

Cái khó là VN mình luật pháp có nhưng thực thi rất yếu. Dân sự nên công an, toà gần như phó mặc các bên tự giải quyết và thời gian sẽ kéo dài tốn kém. Xin các bác chỉ giúp vì e không có kinh nghiệm khách Việt.
Hết hạn hđ cc tự hủy
Thuế tncn là do bên cho thuê nộp

• Like
Reactions: blue ocean
Tập Lái
19/8/20
33
73
18
Đúng rồi Bác, lúc đó mình ở thế yếu, có người phải trả lại toàn bộ tiền cọc cho nó trong khi nó trả nhà trước hợp đồng, 6 tháng vẫn kg cho thuê được, vì cần bán phải trả đủ nó mới ký. May không phải trả tiền nó sửa chữa.

Anh PM địa chỉ mail nhe, tối mình gửi.
mình xin với bác ơi