Hạng B1
25/11/12
67
145
33
Saigon
Em có căn nhà cho thuê cả nội thất. Trước nay toàn cho khách nước ngoài thuê rất OK. Giờ có cặp vợ chồng trẻ khách VN muốn thuê ở thời hạn 2 năm. Em nghe nói khách VN thì rủi ro cao lắm nên còn lưỡng lự dù đang mùa COVID. Hợp đồng chặt chẽ và giá thuê khoảng 60 chai ( bằng giá cũ), cọc 5 tháng, thanh toán hàng tháng, bên thuê đóng hết các thuế. Em không biết nhiều về khách vì gặp có một lần là đồng ý thuê ngay, vả lại toàn làm việc qua bên môi giới ( rất ít thông tin về khách). Nghe vụ khách Việt hay tráo trở , ý thức giữ gìn nhà cửa kém, chây ì tiền nhà, hết hợp đồng không trả nhà, thậm chí mang căn nhà thuê đi lừa...Biết rằng ký HĐ hai bên hoặc có Công chứng giá trị pháp lý như nhau nhưng e nghe nói cả hai trường hợp đều bị cái hạn chế.
Công chứng thì :
  • Hạn chế lừa đảo về giấy tờ thân nhân và lừa bán nhà thuê (nếu có). Hơn nữa cảm giác an toàn hơn vì có bên làm chứng hợp đồng. Tuy vậy:
  • Nếu hết hạn, khách thuê không ra ký thanh lý thì chủ nhà không cho thuê khác hay bán nhà được.
  • Nó không nộp thuế thì mình lãnh đủ.

Cái khó là VN mình luật pháp có nhưng thực thi rất yếu. Dân sự nên công an, toà gần như phó mặc các bên tự giải quyết và thời gian sẽ kéo dài tốn kém. Xin các bác chỉ giúp vì e không có kinh nghiệm khách Việt.

21/9/11
1.664
31.631
113
Nếu là mình mình sẽ không công chứng, gặp người nào nhây thì mình sẽ rất khó khăn trong việc mua bán hay cho thuê lại.

Người nhây thì họ để đồ đạc lại không chịu lấy đi, mình muốn vào dọn cho người khác thuê cũng khó, nó kiện mất đồ thì lằng nhằng nên mình thường để câu này vào hợp đồng cho thuê nhà/đất.

Có nên công chứng hợp đồng cho thuê nhà?

Hạng B1
25/11/12
67
145
33
Saigon
Nếu là mình mình sẽ không công chứng, gặp người nào nhây thì mình sẽ rất khó khăn trong việc mua bán hay cho thuê lại.

Người nhây thì họ để đồ đạc lại không chịu lấy đi, mình muốn vào dọn cho người khác thuê cũng khó, nó kiện mất đồ thì lằng nhằng nên mình thường để câu này vào hợp đồng cho thuê nhà/đất.

View attachment 2355353
Thêm một ý kiến hay e biết được. Thanks bác

Hạng B2
14/12/14
319
4.417
93
Moon

View attachment 2355353
Anh có thể cho mình xin toàn bộ cái file hợp đồng được không ?

Full Sinopharm
25/12/09
2.706
33.342
113

View attachment 2355353
có vụ nó không ra công chứng hủy hợp đồng thuê thì không bán nhà được. Cho thuê tiếp thì không công chứng được.
Mà có khi nó quay lại kiện tiếp là vỡ mặt.