Hạng D
2/2/07
1.869
29
38
54
Винница
Hôm qua em mới đọc lại cuốn tạp chí ÔTXM 2005, thấy có bài viết về các kinh nghiệm dành cho người lái xe, trong đó có đoạn đáng chú ý là:

khi đỗ xe qua đêm hoặc đỗ xe lâu mà không đi (vài ngày chẳng hạn) thì không nên kéo thắng tay, lý do thì em không nhớ chính xác lắm, nhưng đại khái là kéo thắng tay mà để lâu sẽ làm kẹt guốc phanh gì gì đó..... Giải pháp người ta đưa ra là cài số đối với xe MT hoặc cài Parking đối với xe AT.

Xin hỏi các bác kinh nghiệm đó có đáng tin cậy không ạ, sao em thấy nghi quá? Có bác nào biết về cái này chưa ạ?

Hạng C
17/10/06
674
752
93
RE: Có nên kéo thắng tay khi đỗ xe qua đêm?

Thậm chí, lúc học trong trường thì thầy có dạy là khi vừa stop xe (dừng lâu) thì nên kéo thắng tay liền để tạo thành một thói quen. Còn cái vụ không kéo thắng tay mà cài số khi dừng xe lâu thì đã xảy ra nhiều vụ tai nạn thương tâm lắm rồi.[:-]

Hạng F
2/4/07
6.179
406
83

Cài số nhỏ và kéo thắng tay khi đậu xe ở nơi có độ dốc là cần thiết (nên nhớ là số 1).
Còn kéo thắng tay và để lâu (nhiều khi chỉ qua đêm khi bố thắng và trống thắng bị ướt) Bố thắng sẽ dính chặt vào mặt tiếp xúc do rỉ sét là điều rất thường xảy ra, tránh được cũng đỡ hại xe. Trường hợp này,nếu cẩn thận thì dùng cục chèn bánh.
Xe mình đậu trên mặt bằng nên chỉ cần cài số 1 là đủ "cứng ngắc"..!

Last edited by a moderator:
O.S.P.D
4/12/06
701
23
63
Hà nội

Cái này em thấy bàn nhiều rồi. Em đi AT hầu như không bao giờ kéo phanh tay khi đỗ, trừ dốc.

Hạng B2
4/8/06
127
5
18

Xét về mặt kỹ thuật thì gài số (số 1 hoặc R) là tốt nhất. Vì cài thắng tay lâu ngày sẽ làm giảm tác dụng thắng tay (giãn các cơ cấu lò xo, dây... do phai chịu lực thường xuyên) => rất dễ rớt khi đi đăng kiểm xe (cái này bị rất nhiều). Tuy nhiên do bản tính thiếu cẩn thận của các lái xe nên thắng tay thích được sử dụng hơn. Do đó để khấc phục những tai nạn có thể xảy ra do thói quen này, 1 số xe phải đạp côn mới đề được. lời khuyên: nên gài số khi đỗ và kiểm tra cần số trước khi đề.

Hạng D
2/2/07
1.869
29
38
54
Винница

chà, khó nhỉ. sự lựa chọn này mang tính compromise. không cài thì sợ nguy hiểm, cài lâu thì sợ hỏng thắng tay. Biết theo cái nào bây giờ.[&:]

Em có thắc mắc: Liệu xe cài số 1 (hoặc số R), không kéo thắng tay, đậu trên mặt phẳng, nếu có ai đó ra sức đẩy xe thì xe có di chuyển được không mấy bác?[8|]

Hạng B2
4/8/06
127
5
18

bác gài số xong đẩy thử, rồi report cho a e biết di.:)

Hạng B2
19/6/07
195
0
16
www.vnn.vn

Ơ Bác này!![8|][8|][8|]Cài số 1 xong mà Bác đẩy nổi thì bác là Đô Lực Sĩ rồi còn gì!!!:D:D:D em giỡn thui