Hạng D
4/10/05
4.881
42
48
54
Gò Té
RE: Có nên kéo thắng tay khi đỗ xe qua đêm?

Xe máy gài số 1 đẩy muốn lòi phèo rồi huống hồ gì xe hơi :D

Hạng B2
23/8/05
220
8
0
53

Trích đoạn: Trubatgioi

Xét về mặt kỹ thuật thì gài số (số 1 hoặc R) là tốt nhất. Vì cài thắng tay lâu ngày sẽ làm giảm tác dụng thắng tay (giãn các cơ cấu lò xo, dây... do phai chịu lực thường xuyên) => rất dễ rớt khi đi đăng kiểm xe (cái này bị rất nhiều). Tuy nhiên do bản tính thiếu cẩn thận của các lái xe nên thắng tay thích được sử dụng hơn. Do đó để khấc phục những tai nạn có thể xảy ra do thói quen này, 1 số xe phải đạp côn mới đề được. lời khuyên: nên gài số khi đỗ và kiểm tra cần số trước khi đề.

Chính xác, ...và bác nói như chuyên gia ôtô.
P/s: mà bây giờ bác đi số AT rồi nhể, đổi nhanh quá

Hạng D
2/2/07
1.869
29
38
54
Винница

Ơ Bác này!![8|][8|][8|]Cài số 1 xong mà Bác đẩy nổi thì bác là Đô Lực Sĩ rồi còn gì!!!:D:D:D em giỡn thui
Xe máy gài số 1 đẩy muốn lòi phèo rồi huống hồ gì xe hơi :D
như vậy chứng tỏ đỗ xe cài số 1 mà không cần kéo thắng tay (như tạp chí ÔTXM hướng dẫn) cũng an toàn chứ, phải không các bác?
vậy sao 1 vài bác sợ nó nguy hiểm nhỉ?[8|]

Hạng D
2/2/07
1.869
29
38
54
Винница

Trích đoạn: Motorman
như vậy chứng tỏ đỗ xe cài số 1 mà không cần kéo thắng tay (như tạp chí ÔTXM hướng dẫn) cũng an toàn chứ, phải không các bác?
vậy sao 1 vài bác sợ nó nguy hiểm nhỉ?[8|]
Vì sợ đề nổ máy luôn khi đang số 1(rất dễ quên). Hôm qua tôi mới bị, xe chồm lên phía trước may mà phanh kịp!
chỉ có vậy thôi hở bác?
Ngoài ra có sợ xe tự trôi đi không ạ?

Hạng C
13/3/07
823
3
18
www.otosaigon.com

Em mà đỗ trong nhà thì có 2 cái chèn bằng sắt, ko kéo phanh tay - ko gài số . Còn tất cả các chỗ khác đều kéo phanh tay - ko gài số, bởi vì em đã thấy một bác mượn xe chồm lên khi quên ra số đã đề rồi.

Hạng D
12/9/06
4.567
20
0
58
Sài Gòn

Có bài báo nói bà kia bị xe tông vô bệnh viện còn bị xe cấp cứu tông chết, nguyên do là chú kia mượn chìa khoá lên xe nghe nhạc, táy máy sao đó mà xe chạy thẳng tới cán bà già. Chắc là cài số 1 chứ không kéo thắng tay. Còn tui chứng kiến trên phà Cần Thơ, xe tải đậu trước xe 12 chỗ. Khi phà gần cập bến xe tải đề máy giật lùi lại, tiêu cái kính lái của xe 12 chỗ. Do bác tài để số de chứ không kéo thắng tay. Tui thì cứ xài thắng tay, đợi nó nhão hay dãn gì đó chắc là cũng bán xe rồi, thằng mua sau chịu!!!:D

• Like
Reactions: raptor918

Trích đoạn: trungnghia
Tui thì cứ xài thắng tay, đợi nó nhão hay dãn gì đó chắc là cũng bán xe rồi, thằng mua sau chịu!!!:D
Đúng là bác THẬT NHẪN TÂM.....Đùa với bác tí. Em thì em cứ gọi là thắng tay. "Một đời ta bằng ba đời nó". Thói quen rồi. Chẳng may em giống bác xe tải, mà cài số 1 chắc đi thăm Hà Bá. (Em hay đi phà, biết bơi, nhưng nhìn sông kiểu đó chắc bơi hổng nổi.

• Like
Reactions: raptor918
Hạng B2
17/2/06
156
9
20

Trước kia em có chạy xe MT, dừng xe vào ga ra vẫn cài thắng tay. Cũng có nghe nói vụ két bó phanh do dính nước gì đó. Bây giờ chạy AT thì có để P, để cả phanh chân (à quên phanh tay). Có lẽ từ giờ ko để phanh nữa vậy.

PTT
Hạng B2
14/4/06
166
0
0

Em thì cứ đỗ xe là cài thắng tay, mấy ngày không đi cũng cài, được cái xe mới nên cũng không lo thắng hỏng

Hạng F
2/4/07
6.179
406
83

Một thói quen cố hữu của tài xế là khi ngồi vào ghế lái,việc đầu tiên là thò tay tóm cái cục gì đó mà lắc lắc vài cái,rồi cũng tay ấy bật chìa khóa cho xe nổ máy...Cái cục đó là cần số và lắc để biết chắc nó đang ở số 0. Hì...xưa nó là như vậy..!