Hạng B2
23/10/07
128
0
16
RE: Có nên thay bỏ lốp rin của SF không?

Báo cáo các bác là hôm nay em đi bơm lại 4 lốp băng khí N2- 2.1 kg/cm2, xe đi êm lắm không nghe thấy tiếng ồn nào. Tổng thiệt hại là 40000 VND cho cả 4 lốp ( 10 000 VND/lốp) tại cửa hàng Đích Lốp 52 cầu giấy, HN ngay bùng binh cầu giấy.

Hạng B2
20/9/04
132
0
0
yahoo.com

Trích đoạn: longknu

Báo cáo các bác là hôm nay em đi bơm lại 4 lốp băng khí N2- 2.1 kg/cm2, xe đi êm lắm không nghe thấy tiếng ồn nào. Tổng thiệt hại là 40000 VND cho cả 4 lốp ( 10 000 VND/lốp) tại cửa hàng Đích Lốp 52 cầu giấy, HN ngay bùng binh cầu giấy.

Bơm đúng tiêu chuẩn của lốp xe (thường là 2,1-2,2 kg/cm2) thì đi êm hẳn nhưng lại bị lắc ngang và hơi tròng trành vì đường VN mình quá xấu. Ngoài ra qua thực tế em thấy còn vài vấn đề nữa:
- Bơm căng lốp xe - nhưng chỉ nên bơm đến chỉ số max hay toàn tải theo quy định của nhà SX, nghĩa là thêm khoảng 10% so với tiêu chuẩn xe sẽ "bon" hơn, tiết kiệm nhiên liệu hơn (cái này mấy bác taxi áp dụng triệt để :))
- Lốp xe căng sẽ khó bị dính đinh hơn
- Lốp xe căng quay lái (nhất là trong TP) nhàn hơn, nhẹ hơn và lốp sẽ lâu mòn hơn [8D]
- Lốp xe căng nhìn "thẩm mỹ" hơn:D
...............

Còn vụ bơm lốp xe bằng khí N2 thì theo em biết chỉ là ổn định áp xuất lốp tốt hơn không khí bình thường mà thôi chứ không liên quan gì đến độ "êm" của lốp cả.

Em đang "máu" lên đời 4 quả lốp xịn hơn nhưng trên TT hiện nay không có (Xe em Vera, cỡ lốp 245/60R18 KUMHO). Hôm trước bắt tội cậu em mang con Highlander Sport đến để đổi cả lốp+lazan đi thử, lốp xe nó Michelin 245/55R19 (2 xe này có cỡ lốp y chang như nhau)... đúng là tiền nào của đấy các bác ạ!!! Thảo nào mà Michelin đắt gấp đôi KUMHO:(... Mà nhân tiện nói chuyện lốp, ở VN nó thế chứ bên Mỹ, tiêu chuẩn cả SF lẫn Vera là lốp Michelin hết đấy các bác ah!

Last edited by a moderator:
Tập Lái
7/12/07
15
0
0

Nhân tiện mấy vụ lốp xe mình kể chuyện nay cho cac bac nghe! hôm nọ có ng bạn đến nhà choi chạy chiếc x5. ở sau xe mình thấy ổng chở 5 bình h2o 20 lít, hỏi ổng h2o đâu mà nhiều vậy, ổng nói xe đi đằn wa để cho bớt đằn! mình nói vô lí, bim mà sao có chuyện ây dc. chắc anh bơm bánh xe cứng wá chứ gì, ông kêu chỉ có 2kg à, minh lấy đồ ra do dúng 2kg thật và chạy thử, wả nhiên cứng như đá. sờ thừ lốp thây cứng như khúc gỗ!!! Ổng nói bây giờ muốn thay lốp khác cũng kg dc vì loại xe này kg có bánh socua, lốp zin là loại dunlop runflat! đúng là bó tay, ba cái vụ lốp xe nay cũng lắm gian nan!

Hạng D
25/11/07
1.116
0
0
42
Irac

thôi để đi mòn bộ lốp zin rồi thay cho đỡ phí ạ

Hạng C
1/10/07
817
1
0
GREEN LAND

cứ hết đời lốp cũ rồi thay lốp mới các bác ạ, đang lạm phát mà, ae os cũng nên tiết kiệm chứ..........

Hạng B2
4/6/07
470
144
43
50

Đến khổ !!! Bác KV nói đúng !!! xe SUV bao giờ cũng phải bơm non hơn Sedan, ví dụ SF là 2.1kg, thậm chí Vitara là 1.6KG ... Các bác cứ kêu xóc với ồn là do không để ý , ra hàng thợ toàn bơm cho căng cứng. Đổi lốp chỉ làm bác tốn thêm tiền mà hiệu quả không được nhiều nếu bác bơm lốp zin đúng tiêu chuẩn đâu. Cái này em khẳng định vì đã test kỹ rồi (hy vọng cảm nhận của em chưa sai)

Đoạn này em quote lại:

"VN mình funny thật , ô tô thì cứ Toy, Xe máy thì cứ Hon ... lốp êm thì cứ Michel ...vv . Các bác sale Michel thì do nắm được tâm lý này nên vác những model mềm oặt và gai nhỏ vào VN, đáp ứng với DK đi êm, ít noise mà hy sinh handling và độ bền ... thế cũng đúng.

Em thấy BS, Michel hay GoodYear hay Kumho đều tốt nếu bác biết cách chọn cho mình lốp phù hợp phối hợp đủ cả hanlding trời mưa, trời nắng vv... độ bền độ ồn ... vv .

Các bác có thể vào www.tirerack.com để nghiên cứu review từng loại lốp cho xe mình , xem loại nào best buy hay best comfort cho xe của mình nhé. Chỉ sợ các bác fan của Michelin sẽ kém vui thôi vì không phải cứ Michellins là êm là tốt, nhiều mẫu còn bị Kimho đập chết ăn thịt đấy ạ. "

Mặt khác, đường VN kém, lủi sủi và nhiều đá giăm, vv ... lốp Michellins lại càng nhanh mòn. Em có lần trao đổi với một "chuyên da" về lốp ở ngay Michellins Ngọc Khánh thì độ "êm" "và "noisyless" của lốp sẽ mất đi kha khá khi lốp đã đi được xấp xỉ 2vạn.

p/s Em ít $ nên em chọn BS cho nó bền, đi 2 vạn rồi chưa thủng phát nào hoa vẫn như mới, bơm "2 Cân" handling tuyệt vời ạ ....

Hạng B1
2/6/07
87
0
0

Lốp zin của xe em khi mới lấy là Hancook, tại sao của các Bác toàn Kumho nhỉ.
Em tâm đắc với bài viết của maranelo, đúng như vậy, chạy chuyến vừa rồi qua rất nhiều loại đường, khi vào đường láng nhựa đường phẳng thì hầu như ko nghe tiếng lốp, còn trên cac đoạn đường rải sỏi nhỏ và đá răm khi hoàn thiện, đảm bảo với các Bác là xe nào cũng có tiếng ồn, đó là những đoạn đường quốc lộ mà người ta đã cố tình thiết kế tạo độ ồn cần thiết để lái xe đỡ ngủ gật khi lái. Những đường này sáu khi làm phẳng bằng nhựa đường, người ta rải thêm một lớp đá dăm hoặc sỏi nhỏ để tạo ma sát cần thiết, và đây là nguyên nhân gây tiếng ồn.
Do vậy, thay lốp là không cần thiết
Đó là hiểu biết của em, đề nghị các Bậc LT cho ý kiến thêm