Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Cruise Control của HONDA

Hạng D
14/10/09
1.972
202
63
Chào các bác,
Em có chút thắc mắc về Cruise Control, bác nào có kinh nghiệm giải đáp giùm để em mở mang thêm kiến thức.
Em đi xe Mer C200, E200, GLK.....(kể cả xe từ đời 2002) thì chức năng Cruise Control hoạt động hoàn hảo, còn chức năng Cruise Control trên các xe em đã đi qua như Honda CRV, Accord, Hyundai Santafe 2014, Kia K3, Sorento.....có một điểm chung đều quá tệ và không tiện dụng bằng Mer ra đời cách đây hơn chục năm. Một số điểm em liệt kê ra như sau:
1/ Chỉ có Cruise Control, không có Limit tốc độ: option Limit giá thành cao lắm hay sao mà các xe này không có.
2/ Khi bật Cruise Control không biết được chính xác mình đang set bao nhiêu, chỉ có cách nhìn đồng hồ tốc độ, trên Mer có thêm đồng hồ phụ để biết mình đang set bao nhiêu và có thể tăng giảm theo ý muốn.
3/ Khi set cruise control tốc độ 50 hoặc 60 nhưng xe xuống dốc là nó chạy theo quán tính thành 70-80 luôn chứ không chạy theo cruise control nữa.
Em có xem trên Honda Accord là dòng cao cấp của Honda nhưng chức năng Cruise Control cũng cùi bắp y chang. Không có ý so sánh xe Mer và các xe này nhưng không hiểu sao các hãng khác không cải tiến chức năng cho hoàn thiện hơn, trong khi Mer ra đời cả chục năm mà chức năng này nó vẫn ổn định và áp dụng cho các xe đời mới bây giờ. Bác nào có kinh nghiệm giải thích giùm em nhé. Cảm ơn

Hạng D
15/5/13
1.889
2.023
113
Mẹc thì nó vẫn là hạng sang, nên cái gì cũng đẳng cấp hơn. Với Mec thì anh nên so với lexù, Acura, Infinity, BMW,... chứ anh so với mấy thương hiệu ghẻ tụi em sao tụi em chơi lại được.

• Like
Reactions: porche911gt3
Hạng B2
25/12/13
287
261
63
275/77 Quang Trung, P10, GV, HCM
Xe em CRV em set 70km/h lên cầu em thấy gas nó lên cao để duy trì 70 và khi xuống cầu nó chỉ nhỉnh lên 1 tí và sau khi xuống cầu nó vẫn duy trì 70 mà!
- chỉ có cái bác nói chính xác là phải nhìn đồng hồ rồi mới set! Xe Mẻr hay bmw em chưa set bao giờ. Hi!

• Like
Reactions: porche911gt3
Hạng F
22/7/13
8.995
40.448
113
Anh nói thế chứ có con Toy LD nào có CC ko!? Cc sơ khai con cam 1989 nhà e mua nắm 1993 cũng có cc, hd còn có món đó cho a xài là ngon dzồi! Còn limit control thì a lụm con acura xem xem, nó đủ món ăn chơi như bim, merc à!

Hạng D
14/10/09
1.972
202
63
Xe em CRV em set 70km/h lên cầu em thấy gas nó lên cao để duy trì 70 và khi xuống cầu nó chỉ nhỉnh lên 1 tí và sau khi xuống cầu nó vẫn duy trì 70 mà!
- chỉ có cái bác nói chính xác là phải nhìn đồng hồ rồi mới set! Xe Mẻr hay bmw em chưa set bao giờ. Hi!
Bác vào hầm Thủ Thiêm xem, em set 60 mà khi xuống dốc nó chạy trớn toàn 70