Hạng F
7/8/14
8.544
7.353
113
58
Theo em , nhường cho xe cứu thương, không có nghĩa là mình "được và ưu tiên" vi phạm vào quy định giao thông đường bộ.

Nó chỉ nói lên là các phương tiện giao thông trong trường hợp trên nên cố gắng nhường cho xe cứu thương, nhưng không phải là ưu tiên. Và hành động nầy không bị xử phạt theo điều lệ giao thông. Chỉ làm sao và cố gắng đừng gây tai nạn mà thôi

Còn vị đại diện CSGT thì viết chung chung ...Nhưng quang trọng là không nên phạt người nhường xe đang thực hành nhiệm vu, ngay cả ....vượt đèn đỏ..là thật sự cần thiết

Theo lẽ là như thế.

Thí dụ đây là những tình huống rất khó đở, dở khóc dở cuời, dành để tham khảo ...
Vậy từng trường hợp trong clip, các bác nghĩ thế nào ?
Luật thì phải cần rõ ràng, và ở đây luật GTĐB không hề cho phép vượt đèn để nhường xe ưu tiên nên không thể trách người không nhường, đơn giản vì họ không muốn vi phạm luật.
Theo luật thì vượt vạch dừng là đã vi phạm lỗi không tuân thủ đèn tín hiệu rồi, đâu cần chờ đến khi gây tai nạn?
Việc CSGT có phạt hay không cũng là quyền quyết định của cá nhân vị CSGT đó, không phải vì luật cho phép nên không phạt
Còn nên hay không nên là do quyền quyết định của cá nhân mỗi người.
Ngay cả các nước tiên tiến cũng không hề cho phép vượt đèn đỏ để nhường xe cứu thương, vì họ đã lường trước tai nạn có thể xảy ra nếu cho phép như vậy.

• Like
Reactions: rumino and Zoka07
Hạng F
7/8/14
8.544
7.353
113
58
Bài viết của bạn dẫn luật Hs để phản bác lại phát biểu của CSGT, trong khi họ đang dẫn luật Xử lý VPHC để giải thích. Trong comt ở trang 1 mình đã dẫn tất cả các điều khoản liên quan của luật GTĐB và luật Xử lý VPHC rồi.
Thiết nghĩ bài viết của bạn dẫn luật Hình sự ra để phản bác, nên mình mới tham gia để làm rõ vấn đề.. Bạn nên đọc lại nhé.
Nói tóm lại, đem luật Hình sự để tranh luận về đúng sai trong việc áo dụng luật Xử phạt VPHC trong vi phạm GTĐB là sai hoàn toàn rồi.
Bạn lại không chịu đọc kỹ, luật HS hay luật XLVP HC cũng đều có định nghĩa về tình thế cấp thiết y như nhau, và tình huống nhường xe cứu thương như vậy không thể là tình thế cấp thiết được.
Nhờ bạn chứng minh giúp việc nhường xe cứu thương như vậy là tình thế cấp thiết ? theo luật XLVP HC.

• Like
Reactions: Zoka07
Hạng C
25/7/18
588
2.008
93
Bình Thạnh, Tp HCM
Tình huống này khó, nếu nhường, lỡ bị phạt nguội cái tội vượt đèn đỏ, giam bằng thì ai chịu, thu nhập mấy tháng giam bằng ai chịu? nếu có video chứng minh còn dễ, nhưng cũng bị hành lên bờ xuống ruộng, còn không có video thì xác định cmnr.
Luật chỉ rằng phải nhường khi đang di chuyển, chứ tới ngã 4 rồi đèn đỏ dừng lại rồi, có luật nào hướng dẫn đâu, lấn lên nếu xui thì bị phạt nặng, giam bằng treo mỏ 2-4 tháng.
Cho nên, trường hợp này, nếu thấy lấn lên mà bị nhẹ thì cứ lấn, cứu người ưu tiên, chứ lấn lên mà đưa mình vào tình thế có thể dính mức phạt nặng thì thôi, coi như cấp cứu xui, gặp tắc đường 60 giây thôi.
Còn nói theo cảm tính, này nọ, phải này, phải nọ, xin mời lên phòng xử phạt 1 lần là thấy hết cảm tình với ncs liền à, nó chỉ muốn tăng mức vi phạm max nặng lên thôi, ko lý do lý trấu gì cả.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
10/10/09
4.178
720
113
Bạn lại không chịu đọc kỹ, luật HS hay luật XLVP HC cũng đều có định nghĩa về tình thế cấp thiết y như nhau, và tình huống nhường xe cứu thương như vậy không thể là tình thế cấp thiết được.
Nhờ bạn chứng minh giúp việc nhường xe cứu thương như vậy là tình thế cấp thiết ? theo luật XLVP HC.
Vi phạm trong GTĐB chỉ là lỗi thôi nhé. Vi phạm theo luật HS là tội. Nó khác biệt lắm bạn. Một khi cứ cố chấp dùng ý nghĩa của luật HS để xử phạt lỗi vi phạm hành chính như bạn thì mình không tranh luận nữa.
Còn tại sao phải nhường đường cho xe cứu thương, thì mời bạn đọc lại luật GTĐB Điều 22 nhé.

Hạng C
25/7/18
588
2.008
93
Bình Thạnh, Tp HCM
Vi phạm trong GTĐB chỉ là lỗi thôi nhé. Vi phạm theo luật HS là tội. Nó khác biệt lắm bạn. Một khi cứ cố chấp dùng ý nghĩa của luật HS để xử phạt lỗi vi phạm hành chính như bạn thì mình không tranh luận nữa.
Còn tại sao phải nhường đường cho xe cứu thương, thì mời bạn đọc lại luật GTĐB Điều 22 nhé.
Tìm hoài, chưa thấy luật, nghị định nào hướng dẫn cách nhường đường cứu thương/ưu tiên lúc xe dừng đèn đỏ cả, chỉ hướng dẫn lúc di chuyển thôi nhé.

• Like
Reactions: diluantran
Hạng F
7/8/14
8.544
7.353
113
58
Tôi thấy bác mới là cố chấp, bác hiểu thế nào là tình thế cấp thiết trong Luật XLVP HC, còn chỉ trích dẫn ra rồi tự nhận việc nhường xe cứu thương là tình thế cấp thiết cũng chỉ là tự suy diễn.
Vui lòng diễn giải cụ thể hành vi nhường xe cứu thương như vậy có là tình thế cấp thiết trong xử lý vi phạm hành chánh hay không?

Về điều 22 luật GTĐB quy định phải nhường đường cho xe cứu thương là chỉ khi xe đang di chuyển, còn đang dừng chờ đèn thì làm sao để nhường đúng quy định đây?
Luật bác còn không hiểu rõ thì tranh luận gì ?
. Khi có tín hiệu của xe được quyền ưu tiên, người tham gia giao thông phải nhanh chóng giảm tốc độ, tránh hoặc dừng lại sát lề đường bên phải để nhường đường.

Theo điều 22 đấy, bác chỉ giúp khi xe đang chờ đèn đỏ thì làm cách nào để giảm tốc độ, tránh hoặc dừng lại sát lề ?
Và trong điều 22 này có câu nào cho phép vượt đèn đỏ để nhường xe ưu tiên không?

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: rumino and Zoka07
Hạng B1
14/6/21
60
15
8
33
vẫn ưu tiên nhường đường nhưng phải phòng ngừa rủi ro để tránh không gây tai nạn

• Like
Reactions: Osin
Hạng D
14/8/11
4.167
88.133
113
Quan điểm của tôi thì ( đã nói nhiều lần trong này ) có xe cứu thương đằng sau, thì tôi tìm cách nhường đường tuyệt đối... chuyện vi phạm tính sau. Mạng người quan trọng, quý từng giây... mình bị phạt hay không không quan trọng bằng. Tất nhiên là ... nhường thì cũng phải đảm bảo an toàn cái mạng mình rồi !! :D

• Like
Reactions: Osin and tư búa
Hạng D
9/1/16
1.672
3.263
123
48
Sài Gòn
kkk, em hóng kết quả như thế nào. Mà theo cái hình đính kèm, ông nội cứu thương không thấy đường thoáng hay sao mà không lấn sang làn bên trái mà chạy, qua ngã tư rồi lại về làn cũ, ủi vô đít xe đang dừng rồi đứng đó hụ còi. Đường khá thoáng theo hình, lủi vô chỗ đông xe để người nhà của bệnh nhân phải đau sót.

Hạng F
7/8/14
8.544
7.353
113
58
kkk, em hóng kết quả như thế nào. Mà theo cái hình đính kèm, ông nội cứu thương không thấy đường thoáng hay sao mà không lấn sang làn bên trái mà chạy, qua ngã tư rồi lại về làn cũ, ủi vô đít xe đang dừng rồi đứng đó hụ còi. Đường khá thoáng theo hình, lủi vô chỗ đông xe để người nhà của bệnh nhân phải đau sót.
Kết quả là vios bị chửi te tua vì tội không nhường anh cấp cứu đang đưa người bệnh về nhà :cool: