Tập Lái
18/4/22
8
13
3
38
bác mua ở hay đầu tư? mua ở thì check xem có được cấp phép xây dựng ko?

còn mua đầu tư thì bác nhắm bán lại được bao nhiêu? khu đô thị tây bắc dính quy hoạch treo!
Dạ em mua đầu tư bác ơi. Lô này trong khu dân cư. Nó thuộc loại đất ODT có cấp phép xây dựng được. Sáng này em với chủ đất qua phòng tài nguyên môi trường để hỏi rồi

Hạng C
30/3/18
680
529
118
Bác cho hỏi có mấy lần bác nói không nên mua đất dự án lý do tại sao? Bác có thể thông não cho em được không?

• Like
Reactions: Tommyteo
Hạng B2
6/8/20
249
700
93
38
Dạ em mua đầu tư bác ơi. Lô này trong khu dân cư. Nó thuộc loại đất ODT có cấp phép xây dựng được. Sáng này em với chủ đất qua phòng tài nguyên môi trường để hỏi rồi
mua đất củ chi thì có lẽ trong 20 năm nữa khi nghe câu hỏi mua ở hay đầu tư cũng đã biết 90-95% câu trả lời

• Like
Tập Lái
18/4/22
8
13
3
38
mua đất củ chi thì có lẽ trong 20 năm nữa khi nghe câu hỏi mua ở hay đầu tư cũng đã biết 90-95% câu trả lời
Dạ. Em cám ơn nhiều. Nói thật em cũng băn khoăn lắm nhưng thấy gửi ngân hàng èo uột quá nên em mới mua đại lô đất để đó. Em cũng không dự tính lướt sóng. Em để đấy tầm 10- 20 năm cho con cái thôi.

• Like
Hạng B2
6/8/20
249
700
93
38
Dạ. Em cám ơn nhiều. Nói thật em cũng băn khoăn lắm nhưng thấy gửi ngân hàng èo uột quá nên em mới mua đại lô đất để đó. Em cũng không dự tính lướt sóng. Em để đấy tầm 10- 20 năm cho con cái thôi.
Công nhận ở VN áp lực nhất là khi có tiền lưng chừng, gửi tiết kiệm thì sặc tiết, mà vào đất thanh khoản tốt là cần khá nhiều tiền.
Củ Chi thì tiềm năng ok (cũng như đất tỉnh hay đất cận sài gòn), nằm 5-7 năm chắc chắn luôn dính dc 1 đợt sóng, chẳng lo gì. Tuy nhiên, mình thì thường tránh các khu có các tiêu chí là:
- Cầu đang quá nhỏ so với cung (cầu thực tế, không phải cầu đầu cơ), ví dụ, quỹ đất vs nhu cầu ở của dân
- khu vực có tiếng về cò lái và đầu cơ
Những khu này hay bị lái rồi xả hoặc găm hàng, hoặc mua sai, thiếu thông tin hoặc mua theo dự án đầu tư và ăn bánh vẽ (như Nhơn Trạch và cây cầu Cát Lái).
Dĩ nhiên bác nằm 5-7 năm, ko áp lực tài chính thì em nghĩ chỉ cần tìm hiểu kỹ, ko dính quy hoạch, tránh mua quá hớ, thì vào đâu cũng lãi bác ơi. Xui xui thì 2-3 lần, hên hên thì 10 lần là bình thường.

Tập Lái
18/4/22
8
13
3
38
Công nhận ở VN áp lực nhất là khi có tiền lưng chừng, gửi tiết kiệm thì sặc tiết, mà vào đất thanh khoản tốt là cần khá nhiều tiền.
Củ Chi thì tiềm năng ok (cũng như đất tỉnh hay đất cận sài gòn), nằm 5-7 năm chắc chắn luôn dính dc 1 đợt sóng, chẳng lo gì. Tuy nhiên, mình thì thường tránh các khu có các tiêu chí là:
- Cầu đang quá nhỏ so với cung (cầu thực tế, không phải cầu đầu cơ), ví dụ, quỹ đất vs nhu cầu ở của dân
Những khu này hay bị lái rồi xả hoặc găm hàng, hoặc mua sai, thiếu thông tin hoặc mua theo dự án đầu tư và ăn bánh vẽ (như Nhơn Trạch và cây cầu Cát Lái).
Dĩ nhiên bác nằm 5-7 năm, ko áp lực tài chính thì em nghĩ chỉ cần tìm hiểu kỹ, ko dính quy hoạch, tránh mua quá hớ, thì vào đâu cũng lãi bác ơi. Xui xui thì 2-3 lần, hên hên thì 10 lần là bình thường.
Dạ số tiền mua đất là tài chính nhàn rỗi. Nhưng nó ở mức lưng chừng như bác nói không biết đầu tư vào đâu. Em cũng đi xem 5 7 lô đất ở xung quanh đó rồi. Và theo thông tin em được biết chỉ những đất quy hoạch giáo dục, cây xanh, đường xá các kiểu mới bị cấm xây dựng và lên thổ cư hoặc những đất trong khu đô thị Tây Bắc chưa lên thổ cư nằm trong quy hoạch đất ở tạm dừng đến tháng 6 để xét quy hoạch. Còn những lô đã lên thổ cư rồi quy hoạch 1/ 2000 ODT thì được cấp phép xây dựng bình thường.

• Like
Tập Lái
18/4/22
8
13
3
38
Bác cho hỏi có mấy lần bác nói không nên mua đất dự án lý do tại sao? Bác có thể thông não cho em được không?
Theo em tìm hiểu trong vài tuần nay những dự án nền ở củ chi đa số đều do nhà đầu tư tự chia lô và chừa đường bán nền nên rất ít người mua và cũng chẳng có ai ở

Hạng B2
6/8/20
249
700
93
38
Theo em tìm hiểu trong vài tuần nay những dự án nền ở củ chi đa số đều do nhà đầu tư tự chia lô và chừa đường bán nền nên rất ít người mua và cũng chẳng có ai ở
Dĩ nhiên rồi bác, mấy khu như củ chi đang chủ yếu lãi tốt nhất ở việc mua đất lớn, chuyển đổi rồi chẻ nhỏ ra. Khi chẻ nhỏ ra xong thì khó ra hàng do 2 vấn đề: 1 là nguồn cung lớn so với nhu cầu, 2 là cục lãi lớn nó đã nằm ở phần ngọn người phân lô ăn rồi, nên người vào sau ngại.

Tập Lái
18/4/22
8
13
3
38
Dĩ nhiên rồi bác, mấy khu như củ chi đang chủ yếu lãi tốt nhất ở việc mua đất lớn, chuyển đổi rồi chẻ nhỏ ra. Khi chẻ nhỏ ra xong thì khó ra hàng do 2 vấn đề: 1 là nguồn cung lớn so với nhu cầu, 2 là cục lãi lớn nó đã nằm ở phần ngọn người phân lô ăn rồi, nên người vào sau ngại.
Dạ. Bác nói đúng. Em cũng được giới thiệu vài nền đường nguyễn thị chiên. Nằm trong khu dân cư khoảng 140 mv nó đội nóc 1.9 tỷ. Mà đường là do nhà đầu tư tự chừa. Phía ngoài là đường đan do nn xây. Coi xong em cũng ngại mua. Còn miếng đất của dân 2.2 tỷ mà đường nhựa người ta cùng mình đi xét quy hoạch hẳn hoi và thương lượng bớt được 200 triệu do em mua đất f0 không qua cò. Bác nhìn cái cuốn sổ từ 2016 đến giờ mới bán.
Củ Chi sắp lên quận, có nên gom hàng tại thời điểm này?

• Like
Hạng B2
20/2/16
113
176
43
Tiền lưng chừng là tiền thế lào anh?
Tại anh cứ chăm chăm vào đất nên mới ra khái niệm tiền lưng chừng.
Dưng mà anh em đầu đất đọc phát hiểu liền.
kakakaka...
Nói về tiền lưng chừng để mua đất thì cũng chỉ đúng ở đô thị lớn Sg, Hn, Đn ...thôi chứ về quê có mà đầy...!

• Like