Tập Lái
8/12/13
13
337
48
Em không biết nói từ kỹ thuật về loại cửa cuốn này. Nó như loại cửa cuốn bình thường, nhưng thay vì nan bẹt bản 5cm, thì nó là nan tròn như thanh sắt phi 14. Bác đã bao giờ đi ngân hang khi họ nghỉ trưa để thoáng văn phòng không đóng cửa cuốn chính mà đóng cửa này. Ví dụ bác qua trụ sở chính của Sacombank chỗ Nguyễn Văn Trỗi ấy là một điển hình. Vừa đảm bảo an ninh vừa thông thoáng vừa ra vào được. Nó như một hệ lam di động.
Gọi là cc song ngang hoặc có thể dùng cc mắc võng. Nhưng cửa ra ban công có tý mà làm vậy phí

Mãi yêu El
25/3/09
3.819
43.408
113
Google cái hình minh họa mà ko ra.
Ngày xưa ông bà mình làm cửa gổ thì Thượng song, hạ bản.
Cửa sắt thì Cánh cửa sổ gắn trên cửa đi. Ban ngày mở cửa sổ ra thì bông sắt gắn trên cửa đi sẽ bảo vệ đột nhập. Nôm na là cửa mẹ bồng con.
Giờ nếu làm cửa nhôm thì có phụ kiện sẳn, trượt lên xuống theo phương đứng.

• Like
Reactions: nthieu and mandela
Hạng B2
25/4/10
321
856
93
Google cái hình minh họa mà ko ra.
Ngày xưa ông bà mình làm cửa gổ thì Thượng song, hạ bản.
Cửa sắt thì Cánh cửa sổ gắn trên cửa đi. Ban ngày mở cửa sổ ra thì bông sắt gắn trên cửa đi sẽ bảo vệ đột nhập. Nôm na là cửa mẹ bồng con.
Giờ nếu làm cửa nhôm thì có phụ kiện sẳn, trượt lên xuống theo phương đứng.
Vậy cái này giống nhà em đang làm. Có nghĩa là bên trong là hàng song sắt chống trộm. Bên ngoài là hệ cửa đẩy hai cánh nhôm kính. Khi nào cần mở cửa thì đẩy một cánh ra trùng với cánh kia. Nhưng cửa này chỉ dung cho cửa sổ. Mà lượng không gian chỉ mở ra được có 1/2. Còn bác chủ nói là cửa ban công phải đi được ra ngoài. Không biết cái cửa của em là loại cửa bác mô tả không.

Hạng D
10/4/10
1.349
4.752
113
em cũng hóng
nhà em cửa sổ nhôm kính dạng cửa trượt ko song, muốn mở lấy gió mà cũng ớn, dù có cửa cổng đóng rồi