Hạng B2
22/11/15
198
132
43
Hôm qua em có tạo một thớt hỏi về 4 tỷ thì nên mua nhà mặt đất hay căn hộ để ở tại Sài Gòn. Sau khi đọc các bài bình luận và suy nghĩ em vẫn chưa có quyết định được nên nghĩ chắc sẽ vẫn tạm ở nhà ba mẹ một thời gian nữa.

Hôm nay, em lại muốn tìm hiểu theo hướng khác là mua rồi cho thuê lại. Nhà em đang sống ở quận 10 nên em định mua một căn ở các quận trung tâm để quản lý cho dễ, nhưng không biết nên chọn nhà mặt đất hay căn hộ cho thuê thì hay hơn.

Có một vấn đề em tìm hiểu được là căn hộ sẽ không tăng hoặc thậm chí giảm giá theo thời gian còn nhà đất thì đa phần là tăng và có thể còn tăng mạnh nữa : https://nik.edu.vn/nen-mua-can-ho-chung-cu-hay-nha-rieng/

Còn với tầm tiền 4 tỷ nếu mua nhà đất ở các quận trung tâm thì sẽ chắc chỉ mua được nhà hẻm xe máy, không biết nhà loại này có dễ cho thuê không ạ ?

Và nếu xét về việc cho thuê lại thì liệu căn hộ có dễ dàng cho thuê lại hơn không, và thuê được giá cao hơn nếu mua cùng tầm tiền ?

Xin được các cụ cho chút kinh nghiệm và ý kiến ạ.

• Like
Reactions: runaway2310
Hạng C
16/3/18
601
656
113
37
Bác chủ có thấy là đa phần khuyên bác mua nhà đất không? Vì ai cũng kỳ vọng giá tăng trong tương lai, đó là dấu hiệu bong bóng bơm lên đấy.
Trở lại với nhu cầu để ở lâu dài của bác thì với 4 tỷ bác nên mua căn hộ tiện đi làm, tiện lợi cho cuộc sống. Vì với 4 tỷ mua nhà đất thì thường ko có nhiều lựa chọn như căn hộ và phải dạt ra xa.
Quan điểm của em là trước mắt và tương lai ngắn hạn trước đã vì mình phải đi lại mỗi ngày, còn tương lai xa thì chưa biết căn hộ hay nhà đất cái nào ngon hơn cái nào đâu.
Bác nên sang bên CNL để xem các bác ở Chung cư đau khổ với bọn airbnb như nào :)

Hạng B2
7/4/14
311
344
63
Bác nên sang bên CNL để xem các bác ở Chung cư đau khổ với bọn airbnb như nào :)
Bác căn ke quá thì cũng khó. Bác mua nhà mà xui gần nhà hay karaoke, nhậu nhẹt cãi nhau thì bác cũng dọn đi sớm. Còn khổ với bọn airbnb là khổ thế nào bác?

Hạng B1
18/4/12
74
46
18
110m2, đang rao 4.5t, quận 9, hẻm 3m
bác thớt quan tâm báo em

Hạng D
4/12/17
1.311
1.899
113
41
Hôm qua em có tạo một thớt hỏi về 4 tỷ thì nên mua nhà mặt đất hay căn hộ để ở tại Sài Gòn. Sau khi đọc các bài bình luận và suy nghĩ em vẫn chưa có quyết định được nên nghĩ chắc sẽ vẫn tạm ở nhà ba mẹ một thời gian nữa.

Hôm nay, em lại muốn tìm hiểu theo hướng khác là mua rồi cho thuê lại. Nhà em đang sống ở quận 10 nên em định mua một căn ở các quận trung tâm để quản lý cho dễ, nhưng không biết nên chọn nhà mặt đất hay căn hộ cho thuê thì hay hơn.

Có một vấn đề em tìm hiểu được là căn hộ sẽ không tăng hoặc thậm chí giảm giá theo thời gian còn nhà đất thì đa phần là tăng và có thể còn tăng mạnh nữa : https://nik.edu.vn/nen-mua-can-ho-chung-cu-hay-nha-rieng/

Còn với tầm tiền 4 tỷ nếu mua nhà đất ở các quận trung tâm thì sẽ chắc chỉ mua được nhà hẻm xe máy, không biết nhà loại này có dễ cho thuê không ạ ?

Và nếu xét về việc cho thuê lại thì liệu căn hộ có dễ dàng cho thuê lại hơn không, và thuê được giá cao hơn nếu mua cùng tầm tiền ?

Xin được các cụ cho chút kinh nghiệm và ý kiến ạ.
4 củ tỏi mà bác muốn mua nhà hẻm xe máy trung tâm và cho thuê được trên 10tr thì em cũng hóng các cao nhân :)

Hạng D
9/10/17
1.737
1.004
113
E coa khách gửi bán nhà hẻm xi măng Trần Quang Khải q1, giá 2.9 tỷ nhà mới sửa sang lên đẹp, dt đất 18.1m2, xd 1 trệt 2 lầu 1 lửng, bác nào qt inb e nha

Hạng C
3/6/16
707
1.281
93
Quan niệm căn hộ không tăng mà còn giảm là quan niệm quá lỗi thời rồi cụ. Cụ cứ thử lướt 1 vòng thị trường căn hộ 10 năm nay xem có căn nào bàn giao dưới 5 năm mà giá không tăng chỉ giảm không?
Ngay cả cc trong PMH xây hơn chục năm rồi mà giá vẫn còn trên trời kìa.

Hạng B2
22/6/13
177
245
43
Quan niệm căn hộ không tăng mà còn giảm là quan niệm quá lỗi thời rồi cụ. Cụ cứ thử lướt 1 vòng thị trường căn hộ 10 năm nay xem có căn nào bàn giao dưới 5 năm mà giá không tăng chỉ giảm không?
Ngay cả cc trong PMH xây hơn chục năm rồi mà giá vẫn còn trên trời kìa.
Nước lên thuyền lên, giá đất tăng 2 mà CC không tăng thì chỉ có CC vùng ven dạng thu nhập thấp. Hỏi bác chủ cầm 4 tỏi lấy 2 tỏi mua chung cư xem có mua được cái nào ra hồn kg?

Hạng B2
22/11/15
198
132
43
Nước lên thuyền lên, giá đất tăng 2 mà CC không tăng thì chỉ có CC vùng ven dạng thu nhập thấp. Hỏi bác chủ cầm 4 tỏi lấy 2 tỏi mua chung cư xem có mua được cái nào ra hồn kg?

2 tỏi mua được căn hộ ở quận 8, carina plaza chẳng hạn, căn 100m2 luôn ấy chứ bác.

• Like
Reactions: thuto1
Sun confirmed
Hạng C
23/7/04
866
5.002
93
TPHCM
4t thì thật khó tìm nhà hẻm dễ cho thuê
Nếu là em thì em chấp nhận tìm 2 căn cc 2toi khu nào mới bàn giao và dễ cho thuê sau vài năm lại bán và tính tiếp
Hoặc chấp nhận lùng đất vùng ven chờ thời cơ thôi